วัฒนธรรม ในทางปฎิบัติแล้ว ผมว่าไม่จำเป็นต้องเป็นสิ่งที่ดีงามเสมอไปนะ

ครับ จะว่าคิดเองเออเอง ก็คงต้องบอกว่า "เออ" จริง ๆ นั่นแหละ haha

สำหรับผม วัฒนธรรม น่าจะหมายถึง สิ่งที่เป็นที่ยอมรับในสังคม หรือ คนกลุ่มหนึ่ง
    ซึ่งมันเปลี่ยนแปลงได้ตามวันเวลา เปลี่ยนได้ตามสถานที่

เป็นสิ่งที่ทำแล้ว คนที่มีวัฒนธรรมนั้น ๆ ไม่รังเกียจ

เช่น ผมเดินแก้ผ้า ในเมืองไม่ได้ แต่ถ้าไปอยู่กะคนป่าบางเผ่า เดินแก้ผ้ากันทั้งเผ่า ผมแก้ผ้าไม่มีใครว่าผม เพราเป็นวัฒนธรรมของเขา

จากคุณ : ก๊อกสี่ - [ 26 ม.ค. 47 21:36:03 ]