CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ช่วยหน่อยนะครับ *** คำว่า ราดหน้า กับ ลาดหน้า คำไหนสะกดถูกครับ!!! ***

ที่มันเป็นเส้นๆ มีน้ำเยิ้มๆ อ่ะครับ ใช้ ร หรือว่า ล สะกด

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น ล นะ ส่วน ร นั้น ใช้สำหรับคำว่า ราดข้าว อะไรประมาณนี้ แต่ ลาดหน้า น่าจะเป็นคำที่เป็นชื่ออาหารชนิดนี้ เหมือนกับ ก๋วยเตี๋ยว ที่ไม่มีความหมาย แต่เป็นชื่อของมันโดยตรง

ยังไงช่วยๆ ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.เห็นหลายร้าน ใช้ทั้ง ร และ ล ใครมีพจนานุกรม หรือมีอะไรอ้างอิง ช่วยเปิดแล้วเข้ามาตอบด้วยนะครับ

บุญรักษาครับ
    ปลาทองสมองโป่ง

จากคุณ : ปลาทองสมองโป่ง - [ 21 พ.ค. 47 22:04:01 ]