CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ทำไมไม่ค่อยมีใครพูดถึงวงโปรเกรสซีฟ จากเยอรมันบ้างเลย

f_germany
    ทั้งที่เยอรมันก็มีวงดนตรีแนวโปรเกรสซีฟ ดีดี เยอะมาก ทำไมไม่มีใครพูดถึงเลย หรือไม่ชอบฟังกันครับ พวกเราถ้าคุยกันก็จะพูดถึงแต่วงอย่าง  Eloy, Jane หรือ Triumvirat เป็นหลัก อ้อรวมทั้ง Third Ear Band (ไม่ทราบว่าเป็นวงโปรดของนักเขียนใน Stapics หรือเปล่าถึงขนาดเอามาตั้งเป็นชื่อคอลัมน์)  อยากทราบว่ามีวงอื่นๆ ที่เจ๋งๆอีกไหม ตอนนี้ผมชอบวง  Eden ชุด Perelandra, วง Broselmaschine ชุด Broselmaschine,  วง Emtidi ชุด Saat และ วง Frame ชุด Frame of Mind มากๆ เพื่อนๆ มีวงอะไรจะแนะนำอีกครับ ขอเป็นวงในยุค 70’s ก็จะดียิ่ง

จากคุณ : ที่ 7 แห่งแผ่นดิน - [ 3 ก.ค. 47 07:15:37 ]