CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เพิ่งเป็นสมาชิกพันทิพย์รบกวนขอความรู้จากท่านที่เล่น jazz หน่อยครับ

***** ข้อความประดามีต่อไปนี้ ค่อนข้างเยิ่นเย้อ ยืดเยื้อ สำหรับท่านที่เวลามีค่าประดุจทองคำ
    ***** ท่านสามารถข้ามไปอ่าน บันทัดสุดท้ายได้เลยครับ

คือเมื่อเกือบ 10 ปีก่อนผมเคยเรียนกีตาร์แจ๊สที่ รร.ของอาจารย์อานนท์อะครับ(ท่านเสียไปนานแล้ว)
    แต่เป็นนักเรียนชนิดเอาดีไม่ได้ ขุดไม่ขึ้นเข็นไม่ไป เป็นที่เอือมระอาของอาจารย์และรุ่นพี่ทั้งหลาย
    แล้วเรียนได้ซักพักก็เลิกเรียนไป แต่ช่วงนี่โชคดีใช้ kazaa ไปโหลดได้หนังสือ realbook มา
    เลยคิดจะกลับมาหัดเล่นใหม่อีกครั้ง แต่ด้วยความที่ไม่ตั้งใจเรียน ที่อาจารย์บอกอาจารย์สอนก็ไม่เข้าใจ
    แถมไม่ได้จดมาซะอีก ที่จำได้ก็คลับคล้ายคลับคลา ต้องดำน้ำกับไปเรื่อย
    เข้ามาในห้องนี้เห็นมีพี่ๆ น้องๆหลายท่านมีความรู้เรื่อง jazz เลยคิดว่าถามผู้รู้จะง่ายกว่า

คือจะพยายามหัดเล่น autumn leaves เองหนะครับ
    เลยอยากถามว่าคอร์ด F#-7b5 ในเพลงเป็นคอร์ดที่ 7 ของคีย์ Gmaj หรือคอร์ดที่ 5 ของ คีย์ Em
    ดังนั้นโน๊ตใน scale F#-7b5 ก็คือ F# G A B C D E (E melodic minor)
    เสียงในคอร์ดก็จะเป็น F# A C E ตัวที่ 9=G 11=B 13ต้องเป็นD#  (E harmonic minor)
    ต้องเล่นยังไงแน่ครับ เป็นคอร์ด 7 ของ G Maj หรือ 2 ของ E minor

แล้ว B7 ที่ต่อจาก F#-7b5 ที่จริงแล้วมันต้องเป็นคอร์ด B7b9
    เพราะเป็นคอร์ดที่5 ของคีย์ Em แต่เอา B7 มาแทนใช่หรือเปล่าครับ
    แล้วในคอร์ดฟอร์มของ B7b9 ก็จะจับแบบ B7 แต่เปลี่ยนเบสไปเล่น C แทน
    เหมือนกันคอร์ด Cdim เลยครับ ผมเอาโน๊ตใน Cdim มาเล่นแทนเลยได้เปล่าครับ
    แล้ว scale B7b9 ประกอบด้วย B C D# E F# G A หรือเปล่าครับ

แล้วก็ตอน I F#7b5 I B7b9 I E-7 Eb9 I D-7 Db9 I Cmaj7 I มันคือ ii v i ทั้งหมดเลยช่ายเปล่าครับ

***** สอนผมเล่นเพลง autumn leaves หน่อยครับ ขอบพระคุณครับ

จากคุณ : บุญกึ่ม บ้านกระโทก - [ 6 ก.ค. 47 17:35:05 ]