CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

>>~~ทดสอบความรู้ภาษาไทยกันครับ~~<<

ในแต่ละข้อมีคำที่สะกดถูก ข้อละ 1 คำ ลองทดสอบกันดูนะครับ ว่าใครจะตอบได้หมดทุกข้อ

อย่าเพิ่งเปิดพจนานุกรมนะครับเดี๋ยวไม่สนุก   อ่า...ไม่มีบัตรกำนัลแจกนะ..อิอิ   ฮ่าฮ่าฮ่า

๑  กระเพรา / กระพง / กระโหลก / กระเชอ

๒ ขึ้นฉ่าย / ขันเชนาะ / ขมุกขมอม / เข้าฌาณ

๓ คอนเสิร์ท / เครื่องยนตร์ / คราคร่ำ /คลินิก

๔ อุโมง / อาเพศ / อาเจียร / อนุญาติ

เอาแค่ 4 ข้อ ใครตอบได้ถูกต้องหมดขอปรบมือให้ พรุ่งนี้เช้าเข้ามาเฉลยนะครับ

________________________________________________________________________________

ขอเฉลยเลยนะครับ

ต่อไปนี้คือคำที่เขียนถูกต้องทั้งหมด พร้อมเฉลยครับ

๑ กะเพรา / กะพง / กะโหลก / * กระเชอ *

* ขึ้นฉ่าย * / ขันชะเนาะ / ขะมุกขะมอม / เข้าฌาน

๓  คอนเสิร์ต / เครื่องยนต์ / คลาคล่ำ / * คลินิก *

๔ อุโมงค์ / * อาเพศ * / อาเจียน / อนุญาต

ที่มา หนังสือ " อ่านอย่างไร และ เขียนอย่างไร  ฉบับราชบัณฑิตยสถาน  พศ.๒๕๔๒" ครับ

ท่านที่ตอบถูกทุกข้อคือคุณ j i n x ท่านเดียวขอปรบมือให้ครับ

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 47 07:54:25

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ค. 47 21:23:59

จากคุณ : ยาหยอดตา - [ 17 ก.ค. 47 21:20:37 ]