CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

กระทู้ต่อเนื่องเรื่องของคนมือซ้ายกับขวาครับ^^

ต่อเนื่องจากกระทู้นี้นะครับ

http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/A2405951/A2405951.html

...++คนที่ถนัดซ้าย..จะเป็นไปได้ไหม ถ้าหากว่า..++

ผมคิดว่ายังมีประเด็นที่ยังต่อเนื่องกันและไม่จบสมบูรณ์เลยขอเอามาโพสท์ต่อเนื่องนะครับ(แม้ว่าจะนานมากแล้วT-T)

เคยได้ยินเรื่องที่ว่า สมองด้านซ้ายเป็นเรื่องของ logic ด้านขวาเป็นเรื่องของ Philosophy ไหมครับ

คนถนัดซ้าย ก็จะวาดรูปเก่ง มีจินตนาการสูง ทำของสวยๆงามๆได้ดีกว่า ในขณะที่คนถนัดขวาก็จะเก่งด้านการคำนวน เรื่องที่เป็นเหตุเป็นผลมากกว่า

สงสัยมานานแล้วว่าคนที่ใช้มือสลับๆ แบบพวกเราในกระทู้นี้ เป็นคนแปลกๆหรือเปล่า....

คำถามก็คือ 1. คุณคิดว่าเราเก่งทั้งสองด้าน หรือไม่เก่งทั้งสองด้านกันแน่ครับ ? หมายความว่าการที่ใช้มือสลับไปมาอย่างนี้นี่คิดว่าจะมีผลกับวิธีการคิดไหมครับ?
    2. แล้วคุณคิดว่าคนที่ใช้มือเดียวที่ถนัดไปเลยนั้นเค้าจะมีความเก่งในด้านนั้นๆสูงกว่าคนที่สลับมือไปมาไหม?
    แล้วอย่างเรื่องของศิลปะนั้น ถ้าทรรษฎีนี้เป็นจริง
    แน่นอนครับว่าต้องเกี่ยวพัน ถึง วิธีและกระบวนการคิด
    ถ้าเช่นนั้นแล้ว คนมือซ้ายก็สามารถที่จะเข้าได้ถึง อารมณ์และมีจินตนาการมากกว่าคนมือขวาแต่อาจขาดวิธีการกลั่นกรองและวางแผนได้
    3/ขอถามหลายคนที่ทำงานด้านศิลปะถ้าเป็นงานศิลปะคุณว่าคนมือซ้ายรึมือขวากันครับที่จะมี ความสามารถ สูงกว่ากัน ?

ป.ล.แองเจโล่(มือซ้าย)
    ไอสไตน์(มือซ้าย)
    ผม(มือขวา)

จากคุณ : borN-to-be-wilD - [ 4 ส.ค. 47 22:44:08 A:203.170.139.75 X: ]