CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ว่าด้วย เรื่องเพลงที่ลอกทำนองต่างประเทศ

เราควรจะนิรโทษกรรม ตั้งแต่ช่วงปีไหนครับ   เพราะว่าในยุคก่อนๆ การลอกทำนองเพลงถือว่าเป็นเรื่องปกติ หรืออาจจะถือว่าเก่งซะด้วยซ้ำ ดังนั้นนักดนตรีทั้งรุ่นใหญ่ รุ่นเล็ก เพลงไทยสากล ไทยลูกทุ่ง สตริงคอมโป้ ต่างก็หาทำนองเพลงต่างประเทศที่เพราะๆ มาใส่เนื้อไทย คนละเพลงสองเพลง บางคนก็ขนาดลอกมาทั้งอัลบั้ม ซึ่งได้ก็ได้รับความนิยมมาก
    แต่สมัยนี้ความคิดได้เปลี่ยนไป ถือว่าเรื่องนี้เป็นสิ่งที่ผิด ดังนั้น เราควรจะนิรโทษกรรมได้หรือปล่าวครับ  และควรเริ่มตั้งแต่ปีไหนครับ
    ปล. เพลงปลุกใจ บางเพลงก็ลอกทำนองมาครับ....

จากคุณ : กอไผ่ - [ 1 ก.ย. 47 18:06:39 ]