CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

[NOSTALGIA] คุณๆ ที่อายุ 25-30 ฟังเพลงอะไรกันอยู่ครับ มาเล่ากันหน่อย

มาครั้งแรกนะครับ ถ้าไม่ถือสาก็มาแชร์กันหน่อย ...คือว่าอยากรู้จริงๆ
    ...แปลกดีครับ วันนี้พี่ที่นั่งใกล้ ๆ เค้าทำแจ็คหลุดออกจากคอม ได้ยินเสียงแพลง Since you been gone
    ของเรนโบว์ ผมก็แบบ...เฮ้ย ขึ้นมาเลย พอจะเข้าใจความรู้สึกมั้ยครับว่า เออ...ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนที่ยัง
    ฟังเพลงเหมือนเราอยู่อีก ก็เลยลองเข้าพันทิพเสิร์ช skid row ดื้อๆ ซะงั้น ก็มาเจอห้องนี้เข้า

อยากรู้ว่ามีใครมั่งที่เป็นเหมือนผม ที่ทุกวันนี้ยังฟังแต่เพลงซ้ำๆซากๆ แบบว่าผมไม่ได้ดูถูกนะ แต่ผมคงเชยแหละ
    ผมไม่รู้ว่า Slipknot ออกมาแล้วกี่ชุดหรือวงมีกี่คน ผมไม่รู้จักหน้าสมาชิก Linking Park เคยฟังเพลงดังๆ บางเพลง
    เช่น In the End รู้จัก Limb นะ แต่ก็ฟังได้เรื่อยๆ เฉยๆ อ่ะ ผมไม่รู้ว่าทำไมวันนึงผมถึงมาถึงทางตันไปได้
    ทุกวันนี้ผมซื้อ CD น้อยมาก ผมคุ้ยแต่ในกองของผมฟัง ไม่ก็ไปตบ MP3 เพื่อนมาฟัง
    ฟังแบบนี้อาจจะคิดว่าผมฟังพวกเพลงคลาสสิคโมร์สาร์ท โชแปง บีโธเฟ่น บาร์ค หรือ แจ๊ซจ๋าๆ จอห์น โคลเทรน, ไมล์ เดวิส
    มันไม่ใช่เลยอ่ะครับ ผมดันไปติดกับเพลงที่บางคนอาจจะเรียกว่าเพลงขยะก็ได้มั๊ง ไม่ 1-4-5 ก็ 1-6-2-5 พวกเพลงร็อค 80-90 น่ะ

ชีวิตผมนะ เทปฝรั่งม้วนแรกที่ฟังคือ GNR ชุด Use your Illusion I ฟังบนรถพี่ มาถึงเพลง Don't cry ก็โดนเลย (เสร่อจิงๆ)
    ต่อมาก็อาศัยเทปพี่ฟังเป็นหลัก ฟังไรก็ฟังด้วย  ปีนั้นเป็นปีที่ดีที่สุดเลยสำหรับผม ฟังเพลงทั้งวันทั้งคืน
    ที่อเมริกาก็เป็นช่วงสุดท้ายของ 80's rock อัลบั้มคู่ของ GNR ที่โคดจะเขย่าโลก, Metallica ที่ลดดีกรีมาเป็น Black Album
    แล้วชุดหนังก็หายไปจากจอทีวีกลายเป็น เคิร์ท โคเบน ที่มาพร้อมกับเสื้อยืดกางเกงยีนและไม่มี guitar solo
    ปีนั้นฟัง Enter sandman ไปซัก 8,000,000 รอบได้ หัดเล่นกีต้าร์โปร่งกับ Don't cry, Nothing else matters แล้วก็....คุณก็รู้นี่ More than words

จนกระทั่งโตมาหน่อยเริ่มมีตัง เทปม้วนแรกที่ซื้อคือ  Bon Jovi : Keep the Faith (จำได้เลย)
    หน้าปกรูปเอามือจับกัน (โอ้ จ๊อด เสี่ยวเจงๆ) ชอบเพราะดู MV ใน Thai Sky มั๊ง มีเพลง Bed of Roses กับ I'll sleep when I'm death
    นี่ก็โดนมาก ต่อมาก็เริ่มอ่าน Music Express อ่านแบบว่าทุกตัวอักษรเลย พอมีตังก็บ้าซื้อเทปมาก
    เริ่มจากดังๆ อย่าง Skid row, Aerosmith, RHCP แล้วก็ไล่ไปพวก Mr.Big, Poison, Van Halen, Iron Maiden, AC/DC,
    Warrant, Slaughter, Cinderella, Whitesnakes, Def Leppard, Motley crue, Ozzy บอกมาเหอะมีหมด ฟังเป็นบ้าเป็นหลัง
    แล้วก็ไล่ไปฟังเก่า ๆ อย่าง Led zepplin, Rolling stone, UFO, Rainbow, Kiss, Black Sabbath, Queen, Deep Purple, Foreigner, Kansas ก็ชอบมั่งไม่ชอบมั่ง
    จากนั้นโตขึ้นมาอีกก็ตั้งวงเล่น Metal พวก Metallica, Megadeth นี่ได้ทุกเม็ด แล้วก็เล่น Anthrax, Slayer, Sepultura, Pantera (แต่ไม่ฟังเท่าไหร่)
    แล้วก็มาบ้า Dream theater (เล่นได้แบบ light version 555) คราวนี้ก็มาบ้าต่อพวกกีต้าร์ฮีโร่ สตีฟ วาย (Passion and Warfare สดยอดๆๆๆๆ),
    โจ แซทริอานี่, อิงวี่, วินนี่ มัวร์, แรนดี้ โรดส์, เอริค จอห์นสัน

......จบแล้วครับ ชิวิตผมมันหยุดตรงนี้เอง ...จังหวะนั้นที่คนเริ่มบ้า Nirvana, Pearl jam, Stone Temple Pilot  แล้วก็ไปพวกอังกฤษอย่าง
    Manic, Suede, กระทั่ง Oasis, Radio head ตรงนั้นผมเริ่มไม่ไปแล้ว เพื่อนผมบางคนก็ไปฟังพวกวงหนักๆ ยุโรปที่อ่านชื่อวงไม่ออก พวก เดธ
    กอธิก, ซุปเปอร์ดับเบิ้ลโปรเกรซซีฟ, นูเมตัล อะไรก็ไม่รู้  แต่ผมก็ยังฟังแต่ Dream, Halloween, Yes, Rush  ไม่ก็งานเดี่ยวของนักดนตรีที่ผมชอบ
    ไม่ก็ไปฟังบลูส์กีต้าร์ไฟฟ้าอย่าง SRV, Hendrix , Johny Winter บางทีก็ไปฟังมือกีต้าร์แจ๊ซซะงั้น (แต่ไม่เข้าหัวเท่าไหร่)
    ผมชอบอะไรที่มันไม่คลาสสิคแต่ก็ไม่ทันสมัยด้วย Skid Row เงี้ยไปบอกว่าคลาสสิคไม่ได้หรอก มันไม่ใช่ Eagle หรือ Beatles
    กระทั่ง Led Zeppelin หรือ The Who หรือ  Queen ยังพอว่า แต่ทุกวันนี้ ผมก็ยังฟัง I remember you อยู่  ยิ่งพอมา
    Korn, Limp Bizkit, Linking Park, Slipknopt นี่จบกัน ไม่มีกีต้าร์โซโล่ ฟังไม่ขึ้นเอาซะเลย
    ผมกลายเป็นไอ้บ้าที่ฟังแต่เทปเก่าๆ ซีดีเก่าๆ  อยู่บนรถก็เปิดพวก เบเกอรี่, ซิลลี่ฟูล ไม่ก็ฟังข่าว พอไม่ให้เงียบเกินไป
    ซีดีห้องนอนผมตอนนี้ Extreme : Waiting for the puchline เก่าโคดๆ มันเหมือนผมติดในอะไรซักอย่างที่มันไม่คลาสสิค ไม่ร่วมสมัยเอาซะเลย
    เพลงที่หลายๆคน คงมองว่าคงหายไปตามกระแส ไปกับกาลเวลา แต่เอ่อ...มันไม่นะครับ อย่างน้อยก็ไม่ใช่สำหรับผม

...... ในห้องนี้มีใครมั้ยครับที่เป็นเหมือนผม พวกที่ฟัง Elvis, Pink Floyd, Chicago หรือ  Hotel California เนี่ยไม่แปลกหรอกนะครับ
    แต่พวก I'll be there for you, Never say goodbye หรืออะไรดีล่ะ To be with you, Every rose has its thorn 555555555
    ยังมีคนฟังกันป่าวครับ

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ย. 47 21:45:49

จากคุณ : ZAkk Blade - [ 12 พ.ย. 47 21:08:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป