CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

กระทู้แรก: ความรู้หางอึ่งจึงต้องถามเพื่อรู้ความ ตอนว่าด้วย ทำไมต้องเล่นเอไมเนอร์บ้าง ดีไมเนอร์บ้าง

สวัสดีตอนรุ่งสาง

นี่เป็นกระทู้แรกที่นี่......เรื่องคลาสสิกนี่หางอึ่งมากเลย แนะนำกันหน่อยนะครับ

ปกติป๋มมักจะหาเวลาว่างในการชมคอนเสิร์ต ไม่วายกระทั่งคลาสสิก พอดีผมมีข้อสงสัยหรืออาจจะเป็นคำถามก็ได้

ผมสังเกตว่าบางทีเขาเล่นเพลงคลาสสิกเพลงเดียวกันแต่คีย์ไม่เหมือนกัน เช่น เอไมเนอร์ ซีไมเนอร์

เอาล่ะสิ.......ความสงสัยผมมาเพียบเลยครับ ใครรู้ก็ช่วยประทานความรู้ให้หน่อยครับ เริ่มเลย

1.การเล่นเพลงๆเดียวกันแต่เล่นในเวอร์ชันที่ต่างกัน เช่น เอไมเนอร์ หรือซีไมเนอร์ เขาเล่นกันไปทำไม หรือมีเหตุอะไรที่ทำให้เขาเลือกเล่นในเวอร์ชันแบบนี้ แล้วการเล่นแบบนี้มีกี่แบบ อะไรบ้างครับ(ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่า เอ แทนความหมายของตัวโน้ต เช่น มี หรือ ฟา หรือเปล่า)

2.เริ่มดึก นึกไม่ออกครับ.....เอาเป็นว่ามาแลกเปลี่ยน พูดคุยดีกว่า แล้วถ้านึกออก คงมีข้อสองต่อไป

สุดท้าย ผมไม่รู้ว่าคำถามที่ผมถามไปจะเข้าใจหรือเปล่า ยังงไงก็ตอบตามที่เข้าใจก็ได้ครับ หางอึ่งจะได้เข้าใจคลาสสิกบ้าง

จากคุณ : กลางวัน - [ 14 ธ.ค. 47 04:16:06 A:221.128.101.247 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป