CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

พวกเรามาเล่นต่อเพลงแก้เหงากันดีมั๊ยครับ

หลังจากห่างหายไป เป็นพักๆ  กลับเข้ามาเห็นบ้านช่องเงียบเหงาเหลือเกิน  กลัวว่าจะเบื่อพากันทิ้งบ้านทิ้งช่องไปหลบร้อนอยู่แถวร้านสุรากันหมด   กระผมก็เลยขอเสนอหน้าชวนเล่นเกมส์ต่อเพลงกันดีมั๊ยครับ  เอาเฉพาะเพลงลูกทุ่งนะครับ โดยลงท้ายด้วยตัวอักษรตัวไหน ก็ขึ้นต่อด้วยอักษรตัวนั้นนะครับ    จะเอาแค่ท่อนเดียว หรือทั้งเพลงก็ไม่ว่ากัน  ถ้าจำชื่อผู้แต่ง คนร้อง หรือ ปี พ.ศ. ที่บันทึกได้ก็จะดีมากเลยครับ ถือว่าเป็นวิทยาทาน

ผมขอเริ่มก่อนนะครับ เอาเพลงเข้าบรรยากาศในขณะนี้ละกัน

ย่างเข้าเดือนห้า น้ำท่าก็แห้งขอดคลอง เมื่อยามได้มองผืนนาเป็นร่องแยกแตกระแหง ต้นหญ้าสดเขียวก็พลันแห้งเหี่ยวกรอบแดง ผืนนาหน้าแล้ง เหมือนดวงใจแห้งแยกแตกเป็นแผล

รักแล้งเดือนห้า
    ศรคีรี ศรีประจวบ ร้อง
    ไพบูลย์ บุตรขันธ์  เนื้อร้อง

ส่งต่อ ด้วย "ผ" นะครับ

จากคุณ : ชานหมาก - [ 25 มี.ค. 48 14:02:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป