CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ว่างมั้ยครับ...อยากชวนนั่งคุยกัน

ว่างมั้ยครับ...อยากชวนนั่งคุยกัน ผมมีเรื่องมาเล่า
    ค่อนข้างยาว...แต่บรรยากาศสบายสบายนะครับ
    . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

ก่อนอื่น...คงต้องสารภาพว่าแอบรู้สึกดีดีอยู่เล็กเล็ก
    ค่าที่บทความจากคอลัมน์หมาเมินได้รับเกียรติขนาดนี้ (A3398244)
    อย่างน้อยก็จะมีคนผ่านตาเพิ่มขึ้นกว่าปกติหลายสิบคน
    และเป็นหลายสิบคนคุณภาพ จากบ้านเฉลิมกรุงในหมู่บ้าน pantip ซะด้วย
    ผมเอง...ถึงจะไม่ได้หิ้วอมยิ้มหรือเหน็บบัตรผ่านอย่างคนอื่น
    แต่ก็ได้อาศัยบ้านนี้เป็นแหล่งข้อมูลอยู่เนืองเนือง
    ระดับความสนิทอาจจะไม่ถึงครอบครัว...แต่ก็เหมือนเด็กข้างบ้านคนนึง
    วันนี้...มีประเด็นร้อนซึ่งถูกผลักขึ้นไปเป็นกระทู้แนะนำ 1 กระทู้
    รวมถึงอีกสองสามกระทู้ย่อย...ที่บางกระทู้ก็เกี่ยวข้องกับผมโดยตรง
    อยากจะมาชวนคุยด้วยหลายครั้งแล้ว
    แต่ติดงานสัปดาห์หนังสือที่ต้องไปออกร้าน...
    และระบบสมาชิกที่ค่อนข้างรัดกุม...ต้องอ่านโน่นอ่านนี่เยอะไปหมด
    เมื่อคืนเก็บของเสร็จจากงานแล้วมานั่งทำความเข้าใจ
    ได้ผลลัพธ์เป็นบัตรผ่านประตู 1 ใบ...อย่างภูมิใจตัวเองน่าดู
    ไม่รู้วันนี้ยังมีใครอยากจะคุยกับผมอยู่หรือเปล่า...

แต่ผมจะเล่าแล้วกันนะครับ

. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

เพลง โสด อัลบั้ม Dan & Beam The Album
    คำร้อง สุทธิพงษ์ สมบัติจินดา
    ทำนอง วุฒิชัย สมบัติจินดา
    เรียบเรียง คีรินทร์ คุ้มรักษ์

เพลง “โสด” ของ แดนบีม กับเพลง Tsunami เหมือนกันมั้ย?
    เหมือนครับ...ฟังท่าไหนก็เหมือน...มากกว่า 80%
    ผมจะไม่พยายามดัดจริตพูดตะแบงถึงแนวทางการวางคอร์ด
    หรือเอาศัพท์แสงวิชาการดนตรีมาบิดเบือนอะไร
    ฟังแล้วเหมือน...ก็ต้องบอกว่าเหมือน...ถามว่าเหมือนมั้ย...เหมือน
    (อ้าว...งี้แม่มก็ลอกเค้ามาอ่ะดิ...ยังมาหน้าด้านรับอีก)
    ผมบอกว่า “เหมือน” ครับ แต่ “ลอก” หรือเปล่านี่...ไม่ตัดสิน
    ผมรับทำนองเพลงนี้มาจาก วุฒิชัย สมบัติจินดา น้องชายแท้แท้
    เราอยู่กันคนละบ้าน...ต่างคนก็ต่างทำงานตามที่ได้รับมอบหมาย
    ป้อม (วุฒิชัย) เป็นคนแต่งทำนองที่จัดว่าเชื่อมือได้
    แรกเริ่มเดิมทีเป็นคนเขียนเนื้อเพลง...
    ซึ่งในสายตาผม...เขาก็เป็นคนเขียนเนื้อมาตรฐานสูงคนนึง
    ขอบใจที่เธอกลับมา (ปาน), น้ำค้างกลางตะวัน (โฟร์ท) ฯลฯ
    ยังมีอีกหลายเพลง...ผมนึกไวไวไม่ออก...นั่นก็ฝีมือเค้า
    ระยะหลังได้แต่งทำนองมากขึ้น...และส่วนใหญ่ผมจะเป็นคนเขียนเนื้อ
    ไม่มีเหตุผลอื่นใด...นอกจากทำนองของป้อม...เขียนเนื้อใส่ลงไปไม่ง่าย
    และบังเอิญ...ผมมักจะคิดอะไรที่จะมาเขียนลงไปในทำนองนั้น...ได้

กลับไปที่ “ลอก” หรือ “ไม่ลอก”
    ไม่ต้องเป็นนักดนตรีหรอกครับ...ลองมันร้องตามกันได้ขนาดนั้น
    ไม่เกี่ยวกับ “แรงบันดาลใจ” หรือ “รับอิทธิพล” ใดใดทั้งสิ้นด้วย
    ถ้าเป็นคนอื่น...ผมคงจะให้ความเห็นว่า “น่าจะลอก”
    แต่เป็นงานของป้อม...ผมขออนุญาตใช้คำว่า “ไม่แน่ใจ”
    (เห็นมั้ย...แม่มก็เข้าข้างน้องมัน...กูว่าแล้ว)
    ครับ...ผมเข้าข้าง แต่ผมมีเหตุผลที่จะคิดในอีกมุม
    กว่าจะเป็นเพลงแต่ละเพลงที่ได้ฟังกันนั้น....เราทำงานหลายแบบครับ
    แต่งทำนองก่อน...ส่งให้ทีมเนื้อ...และคนเรียบเรียง
    แต่งเนื้อร้องพร้อมทำนอง...แล้วส่งให้คนเรียบเรียง
    แต่หลายเพลงอย่าง “ตบมือข้างเดียว”, “เรื่องง่ายๆ ที่ผู้ชายไม่รู้” หรือ “ต่อหน้าฉันฯ”
    ผมคิดคำเหล่านี้ได้...แล้วก็บอกให้ป้อมช่วยแต่งทำนองให้ที
    บางเพลงอย่าง “เรื่องง่ายๆฯ” นี่ผมเขียนเนื้อเพลงขึ้นมาก่อนเกือบทั้งเพลงด้วยซ้ำ
    แล้วคุณว่าทำนองมันเพราะมั้ย?
    ไม่รู้ล่ะ...ผมว่ามันเพราะ... ถ้า “เพราะ” แล้วเข้าข้าง...ผมก็เข้าข้าง
    ไอ้การเอาเนื้อเพลงไปสร้างทำนองนี่...มันไม่ได้ง่าย...คนทำเพลงหลายคนรู้ดี
    หลายครั้งในการประชุมทีม...เรามีปัญหาติดขัดด้านทำนอง
    ป้อมก็จะแก้ปัญหาให้ด้วยหลายวิธี...และเดี๋ยวนั้น อาทิ
    ปากอย่างใจอย่าง (ปาน), ซ่าส์สั่นสั่น (ดีทูบี), วันหนึ่งในฤดูเหงา (ซานดร้า) ฯลฯ
    ซึ่งจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นบ่อยๆ ซ้ำๆ...มันทำให้ผมมั่นใจ
    มั่นใจว่าป้อมสามารถสร้างทำนองเพลงที่ดีได้ด้วยตัวเอง...โดยไม่ต้องลอกใคร
    เพราะฉะนั้น...ในวันนี้
    จากเกือบร้อยเพลงที่เป็นเครดิตของ วุฒิชัย สมบัติจินดา
    สำหรับผม...
    ผมว่ามันมากพอที่จะทำให้ “ป้อม” เป็นแค่ “ผู้ต้องสงสัย” ไม่ใช่ “ผู้ต้องหา”
    ถ้าจะรู้สึกว่าผมเข้าข้างน้อง หรือ เอาสีข้างเข้าถู
    รบกวนย้อนกลับไปอ่านส่วนนี้อีกครั้งนะครับ
    ผมอยากให้เห็นตรงนี้ร่วมกันก่อนจริงจริง...แล้วค่อยไปต่อกัน

“เฮ้ย...ป้อม แล้วก๊อปทำนองเค้ามารึเปล่า?”
    ผมถามป้อมตรงๆ เมื่อมีน้องคนนึงโทรบอกเรื่องกระทู้ใน pantip
    “จะบ้าเหรอ...เปล่า...ไม่ได้ลอก...เพลงอะไรอ่ะ”
    “มาฟังนี่” ผมเดินไปคลิ๊กเพลงที่กระทู้แปะไว้ให้
    พอได้ยิน...ป้อมก็ทำหน้าตกใจ...แต่ไม่ได้ตกใจแบบโดนจับได้
    “ผมว่าแล้ว...ท่อนบีมันคุ้นมากมาก แต่ตอนทำก็นึกไม่ออกว่าจากเพลงไหน”
    น้องผม...โตมาด้วยกัน...ผมว่าผมรู้จักมันดี
    ดีพอที่จะบอกได้ว่า...ไอ้ตกใจแบบนี้ เป็นตกใจแบบไหน
    ป้อมตกใจที่มันเหมือน...แล้วก็ตกใจที่ควรจะรอบคอบกว่านี้
    รอบคอบในที่นี้ไม่ได้หมายถึง...ควรจะดัดแปลงให้แนบเนียน
    แต่เป็นรอบคอบที่หมายถึง...ถ้ารู้สึกคุ้นคุ้น...ควรจะหยุดและพยายามหาที่มาให้เจอ
    ไม่ใช่ตะบี้ตะบันทำไปทั้งทั้งที่รู้สึกว่ามันคุ้น
    “เคยฟังเพลงนี้หรือเปล่า...เอาจริงจริง” ผมถามต่อ
    “สองปีก่อนฟังอย่างบ่อย...แต่ไม่ได้ฟังนานแล้ว ถึงว่า...มันลื่นผิดปกติ...ผมว่าแล้ว”
    ป้อมเป็นคนเรียบร้อย แต่พูดตรง...และไม่ข้างข้างคูคู
    ใครที่เคยทำงานกับป้อม...เห็นไม่ต่างจากที่ผมเห็น
    เราคุยกันค้างไว้ตรงนั้น...แล้วก็แยกย้ายกันไปทำงานต่อ
    ผมว่า...จากนาทีนั้น...ป้อมก็รับเอาความไม่สบายใจเป็นค่าตอบแทนไปแล้วหนึ่งยก

(แล้วแม่มก็เงียบไป...มีใครสนใจอะไรหรอก)
    พี่เกี้ย อนุชา อรรจนาวัฒน์ Executive Producer
    เรียกประชุมด่วนทันทีที่ทราบเรื่อง
    รายละเอียดในห้องประชุม ผมก็ไม่ทราบ...เพราะไม่ได้อยู่ในนั้น
    แต่คิดว่าคงจะเป็นลักษณะ สอบถาม ตำหนิ และตักเตือน
    จากนั้นก็เป็นการประชุมทีมงานทั้งหมด...ยกตัวอย่างกรณีนี้
    และขอร้องให้ทุกคนช่วยกันระมัดระวังให้มากกว่าที่เป็นอยู่
    ผมยืนยันแทน อะบอริจินิส ทุกชีวิตได้เลยครับว่า
    ไม่มีนโยบายจากระดับบริหารหรือระดับปฏิบัติงานซักข้อ
    ที่สนับสนุนให้มีการหยิบฉวยเอาผลงานของคนอื่นมาโดยเจตนา
    เราทำเพลงบาซู...หยิบเนื้อร้องมาท่อนเดียวเราก็จ่ายผลประโยชน์ครบถ้วน
    เพลงที่ไม่ได้ใช้ในอัลบั้มแดนบีม ถูกเอาไปเปิดในละครหนึ่งครั้ง
    เป็นความผิดพลาดอันเนื่องมาจากการประสานงาน
    เราก็ทำเรื่องเบิกจ่ายให้กับคนทำงานตามความเหมาะสม
    ป้อมบอกว่า...ถ้าทุกคนรู้สึกเห็นพ้องต้องกัน
    เขายินดีที่จะไม่รับค่าทำงานและผลประโยชน์ทั้งหลายอันเกิดจากเพลงนี้
    เป็นการแสดงความรับผิดชอบเท่าที่นาทีนี้จะคิดได้

(เป็นไปได้เหรอ...ไม่มีใครเคยฟังเพลงสึนามิเลย)
    ตรงนี้ล่ะครับ...ที่ผมค่อนข้างกังวล
    เพลง 1 เพลง ประกอบด้วย เนื้อร้อง ทำนอง และเรียบเรียง
    และตอนนี้ เรารู้สึกว่า โสด กับ สึนามิ มีทำนองที่ใกล้เคียงกัน
    ซึ่งถ้ามีความผิดใดเกิดขึ้น...คนแต่งทำนองต้องรับผิดชอบ
    ไม่ใช่ Producer, คนเรียบเรียง หรือกระทั่งคนแต่งเนื้อเพลงอย่างผม
    จริงอยู่...ผมเห็นด้วยที่ทุกฝ่ายควรรับผิดชอบร่วมกัน
    แต่สำหรับกรณีนี้...ผมถือว่าเป็นกรณีพิเศษจริงจริงครับ
    ผมคุยกับพี่ต๋อง นิพันธ์ ช่วยสงเคราะห์ Producer อัลบั้มนี้
    คุยกับต้น คีรินทร์ คุ้มรักษ์ ซึ่งเป็นคนเรียบเรียง
    ทั้งคู่...รวมทั้งผม...ต่างก็ไม่เคยมีใครได้ยินเพลงสึนามิมาก่อนเลยสักคน
    ผมนึกเล่นๆ นะครับ...ถ้าผมรู้หรือเคยได้ยินเพลงนี้มาก่อนหน้า
    ผมจะไม่ยอมมีเพลงนี้อยู่ในอัลบั้มเด็ดขาด
    เล่นลอกเพลง สึนามิ ในช่วงที่ สึนามิ กำลังเป็น Talk of the town
    โถ...คนฉลาดที่ไหนเค้าทำกันล่ะครับ

Producer ก็เครียด
    มีคนไปพูดถึงกระทู้นี้ในอีกเว็ปหนึ่ง
    พี่ต๋อง แกเข้าไปเห็นแล้วก็ตกใจ...บอกว่าไม่เคยได้ยิน ขอเช็คข้อมูลก่อน
    กลายเป็นสมรู้ร่วมคิด...โดนซะน่วม
    ผมถึงบอกว่า...นี่เป็นเคสที่ค่อนข้างพิเศษ
    เรามีคนแต่งทำนอง...หนึ่งชั้น
    เรามีคนแต่งเนื้อ...หนึ่งชั้น
    เรามีคนเรียบเรียง...หนึ่งชั้น
    เรามี Producer...หนึ่งชั้น
    เรามี Executive Producer...หนึ่งชั้น
    สุดท้าย...เรามีบอร์ดผู้บริหารที่คอยตัดสินงานอีก...หนึ่งชั้น
    เพลงนี้ผ่านมาได้ทุกกระบวนการ...โดยไม่ได้รับการทักท้วง

(แหงล่ะสิ...RS มันก็ทำงานแบบนี้มาตลอดอยู่แล้ว...มันไม่สนใจหรอก)

สนสิครับ...
    เราก็รู้กันว่า คนทำงานด้านนี้ รักเครดิตของตัวเองขนาดไหน
    ถ้าอยากได้แต่เงิน...ใส่นามปากกาไปไม่ดีเหรอ
    ถูกด่า...ก็จับมือใครดมไม่ได้...ด่ามาก็ไม่ใช่ชื่อจริงกู...ไม่รู้สึกซะอย่าง
    ยืนยันอีกครั้งครับ...
    เราไม่ได้มีนโยบายอย่างที่หลายคนเข้าใจผิด
    ไอ้ที่ผมบอกว่าค่อนข้างเป็นกังวลน่ะ
    เวลามีเรื่องอะไรขึ้นมานี่...เรามักลืมแยกแยะประเด็น
    เหมารวมกันไปจนเลยเถิด...คนไม่เกี่ยวข้องก็พลอยเดือดร้อน
    หนักๆ เข้าก็กลายเป็นเรื่องบาดหมางของกลุ่มแฟนคลับ
    ทั้งที่น้ำผึ้งหยดแรกมันเป็นคนละรสชาติกันแท้แท้

จากทำนองเพลงที่เหมือนกับเพลงต่างประเทศ
    กลายเป็นคนแต่งเนื้อแม่งไม่ดูตาม้าตาเรือ
    กลายเป็นคนเรียบเรียงสมรู้ร่วมคิด
    กลายเป็น Producer รู้เห็นเป็นใจ
    กลายเป็นนักร้อง ไม่มีคุณภาพ
    กลายเป็น RS มีนโยบายให้ลอกงานของชาวบ้าน
    สุดท้าย...กลายเป็นแฟนคลับมาด่าทอ โจมตีกัน

คนไทย...ยามศึกเรารบ
    ยามสงบ...เราไม่รบกันเองนะครับ

ที่ผมชวนนั่งคุยกันมาซะยาวเหยียดนี่
    ไม่ได้มีเจตนาจะเปลี่ยนดำเป็นขาว
    หรือพยายามเกลี่ยให้เป็นสีเทานะครับ
    ดำก็คือดำ...ผิดก็คือผิด...เหมือนก็คือเหมือน
    ไม่ต้องถึงขนาดคุยกันเรื่องโน้ตหกเจ็ดตัวหรอก
    ฟ้องไม่ได้...แต่เจตนาอยู่ในใจ...ใครทำก็รู้ตัวเองดีอยู่
    ลูกผมสอบได้ที่ 1 มาทุกปี จน ป. 5
    วันนึงครูประจำชั้นมาฟ้องว่า...ลูกผมลอกข้อสอบวิชาภาษาไทย
    ผมไม่รู้ว่า...พ่ออื่นๆ มีวิธีจัดการปัญหานี้อย่างไร
    แต่ถ้าเป็นผม...ผมจะเรียกลูกมานั่งคุย...สอบถามความจริง
    สุดท้าย...ผมจะกำชับเค้าว่า...ผมจะเชื่อ
    เชื่อ...เพราะวิชาอื่นๆ เค้าก็ทำคะแนนได้ดีมาตลอด
    แต่อย่าให้มีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นอีกแม้แต่ครั้งเดียว
    ถ้ามีอีก...ไม่ต้องให้ใครมาบอกหรอก
    ผมจะจูงมือลูกไปส่งหน้าห้องครูใหญ่ด้วยตัวเอง
    อย่างนี้...พอจะหยิบยกมาใช้กับกรณีนี้ได้ไหมครับ

สุดท้าย...ผมคงต้องขอขอบคุณทุกคน
    ที่สละเวลาเข้ามาอ่าน...และเป็นกระจกให้คนทำงานได้ส่อง
    มีต่อไปนะครับ...เรื่องจับผิดนี่
    ชูสองมือสนับสนุนด้วยความเต็มใจ
    เราพึ่งใครตรวจสอบไม่ได้...เราก็ช่วยกันตรวจสอบ
    ในฐานะที่ผมก็เป็นคนทำงานคนนึง
    ผมเองก็เจ็บปวดเวลาที่รู้ว่ามีใครซื้อเทปผีซีดีเถื่อน
    แล้วก็เจ็บปวดต่อไป...เวลาที่มีคนมาโพสต์ในทำนองที่ว่า
    “ก็แม่มยังลอกคนอื่นมา...เราซื้อของปลอมฟัง...ยุติธรรมดีออก”
    ไม่ถูกต้องครับ...ยืนยัน
    ลูกข้างบ้านเอาหินมาเขวี้ยงกระจกบ้านเราแตก
    เราควรไปคุยกับพ่อแม่...หาทางแก้ความเกเรลูกเค้า
    ไม่ใช่ให้ลูกเราเอาหินไปเขวี้ยงบ้านเขาคืน
    เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น...

มันจะไม่มีกระจกเหลือทั้งหมู่บ้านเอานะครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
    สุทธิพงษ์ สมบัติจินดา

ปล. ได้บอกเล่าอะไรหลายอย่างแล้วก็คิดว่าคงจะเข้าใจกันมากขึ้น ถึงจะไม่ใช่คำตอบที่หลายคนอยากฟังอยู่ ผมคงไม่เข้ามารบกวนพื้นที่ของบอร์ดแห่งนี้ด้วยหัวข้อนี้อีก และถ้าอ่านจนจบแล้วยังอยากถามผมว่า “แล้วตกลงมันลอกหรือไม่ลอก แล้วจะทำยังไง” ผมคงต้องแนะนำให้ลองอ่านช้าช้าอีกซักรอบ...ผมเชื่อว่า ผมพยายามให้ความกระจ่างเท่าที่ผมสามารถจะทำได้มากที่สุดแล้วครับ

จากคุณ : Sutthiphong - [ 7 เม.ย. 48 15:40:00 A:61.91.114.184 X: TicketID:094317 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป