CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ถามเรื่องภาษาฝรั่งเศส ในเพลงไทยครับ

มีเพลงไทยอย่างน้อยสองเพลง ที่มีภาษาฝรั่งเศสปนอยู่แบบเป็นลูกเล่น

เพลงแรกคือ "ฝนตกที่หน้าต่าง" ของพี่เสก โลโซ

ท่อนคำพูด มีคนบอกว่าเป็นภาษาฝรั่งเศส
    ซึ่งลองหามาฟังแล้ว ใช่จริงๆ
    แต่ผมฟังไม่ออกทั้งหมด ... จับความได้คร่าวๆ ประมาณว่า สวัสดีจ๊ะ คนสวย เธอช่างน่ารัก ... ด้วยความรักจากฉัน...
    (Salut ! ... que vous etes belle ... บลาๆ ... de vous aimer)

ส่วนอีกเพลงคือ แฮปปี้ Aniversary ช่วงต้นๆของเพลง ตอนแรกไม่แน่ใจว่าเป็นภาษาอะไร พอฟังดีๆ พบว่าเป็นภาษาฝรั่งเศส แต่จับใจความไม่ได้ เพราะเหมือนพูดชื่ออาหาร ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับเพลงเลย (เห็ด (du Champion), เนยแข็ง (Fromage), เค้ก (Gateaux) มีที่ท่าจะเข้ากับเนื้อหาของเพลงนิดนึง คือท่อนที่ว่า ... J'attende ... อยู่กับเธอ (รอที่จะอยู่กับเธอ ?)
    จากนั้นก็เป็นท่อนภาษาไทยครับ

ใครเป็นเซียนเพลงไทย พอที่จะรู้ว่า สองเพลงนี้ ในส่วนภาษาฝรั่งเศส เขาร้องเต็มๆว่าอะไร รบกวนเฉลยให้ผมหน่อยครับ

ทั้งนี้ ไม่ได้หมายความว่านักร้องเขาร้อง หรือพูดไม่ชัดนะครับ
    แต่ทักษะการฟังผมไม่ดีเองมากกว่า เพราะเพลงฝรั่งเศสแท้ๆ ผมก็เข้าใจได้ไม่หมด

มันก็คาใจอยากรู้ อยากรู้ว่าเขาพูดว่าอะไร ...

ขอบคุณล่วงหน้าเด้อ...

จากคุณ : Players - [ 16 เม.ย. 48 19:20:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป