CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

**Bird เปลี่ยนเนื้อร้องเพลงชาติ!**

เพิ่งฟังทั้งหกเวอร์ชั่นจบไป มีติดใจอยู่สองประเด็น

1.เวอร์ชั่นเบิร์ดที่ร้องสลับกับพี่ตู่และอีกหลายคน ทำไมเบิร์ดถึงร้องว่า "ผไทผองไทยทุกส่วน" ล่ะครับ แทนที่จะเป็น "ของไทยทุกส่วน" ไหนว่าไม่เปลี่ยนเนื้อไง? (รู้ครับว่าคงไม่ได้ตั้งใจ แต่ไม่น่าให้หลุดออกมา)

2.เวอร์ชั่นที่จั่วหัวว่าเป็น แดนซ์เอาใจวัยรุ่น แต่พอฟังจริงๆกลับเป็นเวอร์ชั่นคล้ายๆของเบิร์ด และคุณดี้ก็มาปฏิเสธวุ่นวายว่าไม่เคยมีการใช้ชื่อนี้ และใครคิดจะทำเพลงชาติเป็นแดนซ์ก็บ้าแล้ว ผมคิดว่าแปลกดี และใครเป็นคนคิดหัวข้อนี้ล่ะครับ และถ้าไม่ใช่ จริงๆหัวข้อของเวอร์ชั่นนี้คืออะไรครับ มันพาลให้สงสัยว่าไอ้เวอร์ชั่นแดนซ์นี่อาจจะมีจริงๆหรือเปล่า แต่ดูกระแสแล้วไม่ไหวแน่ก็เลยต้องถอย? (และเอา alternate take ของเวอร์ชั่นเบิร์ดมาเปิดแทน?)

อีกข้อนึง ช่วยดูเสียงควบกล้ำในบางคำของเสก โลโซ (เวอร์ชั่นฮึกเหิม) ด้วยครับ

ขอชมว่าบันทึกเสียงและเรียงเรียงเสียงประสานได้ไพเราะดีครับ ฟังโดยไม่คำนึงว่านี่เป็นเพลงชาตินะครับ....

แก้ไขเมื่อ 25 พ.ค. 48 00:45:31

จากคุณ : winston - [ 25 พ.ค. 48 00:43:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป