CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ใครพอทราบประวัติเพลง พระคุณที่สาม และเนื้อเพลงที่ถูกต้องบ้างครับ?

เพลง พระคุณที่สาม นี้มีประวัติอย่างไรหรอครับ ใครเป็นคนแต่ง แล้วก็ที่ฟังๆเวอร์ชั่นร้องประสานเสียงนี้ของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยใช่มั้ยครับ  มันมีเนื้อเพลงท่อนนึงที่รู้สึกไม่ตรงกับที่ร้องประสานเสียง เพราะในที่ร้องประสานเสียงร้องว่า  สอนให้รู้จัดเจน เฝ้าแนะเฝ้าเน้น แต่เนื้อเพลงที่ค้นในเนตจะเป็น สอนจนรู้จัดเจน เฝ้าเน้นเฝ้าแนะ น่ะครับ ท่านผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ ว่าอันไหนถูกกันแน่ และมีการเริ่มต้นการร้องเพลงนี้ ณที่แห่งใดหรือครับ?

จากคุณ : เด็กท้ายวัง - [ 5 มิ.ย. 48 00:44:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป