CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

**เรื่องเล่าแทกซี่นิวยอร์ก**...(ตอน เมื่อดาราดังขึ้นรถผม )

**เรื่องเล่าแทกซี่นิวยอร์ก**...(ตอน เมื่อดาราดังขึ้นรถผม )

ช่วงนี้ผมหายหน้าจากห้องแจสไปบ้างนะ แต่ นอกใจไปเข้าห้องอื่น ไปเขียนเรื่องเล่าแทก
    ซี่นิวยอร์ก ที่ผมเคยยึดอาชีพนี้อยู่ เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ก็มีเรื่องเล่าหลากหลาย น่าสนุก และ
    ขมขื่น บ้างดีเหมือนกัน วันนี้ขอเอาตัวอย่างมาให้อ่านกันบ้าง อ้อ ผมใช้อีกชื่อนะ ที่ไปเขียน
    นั่น แต่ก็คนเดียวกัน กับ pong ,new york ห้องแจสครับ
    คิดถึงทุกคนครับ สบายกันดีไม๊ เสียดาย คุณcherokee ไม่ได้แวะมาทางนี้ ขอบคุณอีกครั้ง
    กับซีดีครับ น้องsunset สบายดีไหมจ๊ะ จำพี่ได้ปะอะ
    ..........................................................................
    ...
    พูดถึงคนขับแทกซี่ ที่นิวยอร์ก ซึ่งมีชื่อมากพอๆกับรถสีเหลืองที่ใช้หากิน ก็ส่วนมากมี
    ชื่อด้านลบเสียแหละมาก จนเขาเอามาเป็นโจ๊กล้อกันของพวกCOMEDIAN ทั้งหลาย เช่น
    สำเนียงแอกเซ่น ของคนขับชาวอินเดีย หรือ โปลิช หรือ คนเอเชีย(และกะเหรี่ยงอย่างผม
    ( ฮา ฮา) หรือการไม่รู้จักทาง พาผู้โดยสารไปหลง ไปวกไปวน กว่าจะถึงที่หมาย ค่า
    มีเตอร์ก็เพิ่มขึ้นอีกหลายตังค์
    การขอใบอนุญาติขับนี่ก็ไม่ยาก เขาว่าคนอินเดีย นะมาอยู่นิวยอร์กแค่เดือนกว่าก็ไป
    ขับแล้ว ที่คุณๆเห็นจากในหนังที่มีฉากแทกซี่นิวยอร์กนะ ก็ไม่ผิดจากความจริงเท่าไร
    ครับ การขับที่ไม่มีมรรยาท บทจะจอดก็จอด บทจะรับผู้โดยสาร มันก็อาจจะปาดจากเลน
    กลางตัดหน้ารถคันอื่นเฉย ไปจอดรับที่เลนซ้ายหรือขวาก็แล้วแต่
    พอ ถนนว่างก็ขับเต็มสปีดเหมือนอยู่บนโฮจิมินท์ไฮเวย์ หรือ บอมเบย์เอ็กเพรส ยิ่งตอน
    กลางคืนดึกหน่อย ไฟเขียวบนFIFTH AVENUE ผ่านตลอด มันทำเวลา จากUPPER
    MANHATTAN ถึงDOWNTOWN รวดเดียวโดยไม่ต้องหยุดเลยก็ได้นะครับท่าน
    แบบนี้ส่วนมากผู้โดยสารวัยรุ่นฝรั่ง จะชอบมาก มันทำเวลาไปรับแฟนไปเที่ยวบาร์
    เที่ยวคลับ ได้ดีมาก
    และก็คนขับCAB นิวยอร์กนี่ นับเป็นพวกโชคดี(หรือโชคร้าย)พวกหนึ่งที่มีโอกาศได้เจอ
    กับบุคคลสำคัญ ที่มีชื่อเสียง หรือคนดัง ดาราหนัง นักกีฬา
    ก็คนดังเหล่านี้เขาไม่ต้องทำท่าวางฟอร์มว่าจะนั่ง CABไม่ได้(CAB=เป็นชื่อใช้แทนTAXI
    ครับ) ไม่ทำเหมือนคนดัง ดาราเมืองไทย
    ที่นี่เขาไม่แสดงออกกับอาการดูถูกคนทำงานทุกอาชีพนะ และเราคนใช้แรงทั้งหลายก็ไม่ได้ถึงกับ
    ต้องไปทำพินอบพิเทา บริการอะไรพิเศษเลย นอกเสียว่า จะคิดเอาใจเพื่อเอาทิปหนัก
    ก็อีกอย่าง
    คนดังเหล่านี้เขารู้ว่าในบางโอกาศการใช้บริการของแทกซี่นี่เร็วกว่าไปกับรถลิมูซีนคัน
    ยาวอีก ทั้งได้หลบตานักข่าวหรือบรรดาแฟนๆทั่วไปได้ด้วย
    ผมก็เคยได้บริการขับให้ คนดังนั่งมาก็หลายคนแล้วอะ ที่จำได้ก็มี โรเบร์ท เดอนีโร
    คนนี่จำได้แม่น เพราะชอบพี่แกในหนังทุกเรื่อง นิสัยไม่ถือตัว ไม่เบ่ง ทำตัวปกติ ทั้งๆที่
    แกเป็นถึงขั้นSUPER STAR
    ผมรับพี่แกจากร้านอาหารในค่ำคืนหนึ่ง แถว74th.STREET/COLUMBUS AVE.
    ไปส่งที่แกมีธุรกิจหุ้นส่วนร้านอาหารแถวTRIBECA ค่าโดยสารออกมา13.50$ แกยื่น
    ให้แบ๊งค์20 แล้วกล่าว 'KEEP IT,,GOODNIGHT'
    นอกนั้นผมก็เคย รับดไวท์ กูดเด็น กับ คีท เฮอร์นันเดส สองนักเบสบอล ทีมนิวยอร์ก
    เม็ทส์ (ในช่วงสมัยนั้น) เคยรับ เมียเก่า วูดดี้ แอลเลน นักแสดงด้วยชื่อMIA FARROW
    แล้วที่พอจำได้อีกคนก็คนดำ คนสำคัญนักเคลื่อนไหวคนหนึ่งของเมกา AL SHARPTON
    ......เกริ่นเล่ามายาวเลย วันนี้เอารถออกไปหากินอีกดีกว่า ห้าโมงเย็นแล้ว หลังจากผม
    จอดส่งผู้โดยสารที่MACY'S ผมขับรถว่างมาบนถนน6TH.AVE.แถวๆ36TH.STREET
    วันนี้รถติด เหมือนเกือบทุกๆวันในช่วงRUSH HOURS
    แล้วยังมีการปิดเลนหนึ่งทางขวาของถนนให้รถบัสวิ่ง โอยๆรถไม่เคลื่อนเท่าไรเลย
    แบบนี้แย่ ไม่ดีกับชาวแทกซี่อะ อยากได้แบบพอคนเรียกก็ไปปั้บ ส่งเขาลงก็ได้คนใหม่
    ปุ้บ จะทำเงินได้มากกว่าและเร็วกว่าด้วย
    อ้าวนั่นข้างหน้าทางซ้ายมีผู้หญิงโบกมือเรียก ผมก็จอดรับ อือม์ ผู้หญิงวัยแก่ประมาณห้าสิบ
    กว่าๆหรือหกสิบนะ แต่ดูการแต่งกายมีคลาสและ บุคคลิกดี
    พอแกขึ้นนั่งผมก็กรี๊ทแกตามธรรมเนียม' HI, WHERE TO?..' หันไปมองแกหน่อย
    แกกล่าวตอบเสียงอ่อนๆเนือยๆ ว่า" Hi...ROOSEVELT HOSPITAL.. please"
    ผมก็กดมีเตอร์ แล้วเคลื่อนรถแทกซี่ต่อไปข้างหน้า บนถนนที่รถยังติดยึกยัก
    สักพัก ผู้โดนสารคนนี้ก็กล่าวขึ้นมาว่า
    "I NEED TO SEE A DOCTOR ,MAKE IT FAST AS YOU CAN PLEASE"
    แล้วแกก็ร้องครางเหมือนปวดมากที่ไหนสักแห่ง ผมถามแกว่า แกโอเคไหม แกว่า
    " โน น้อท โอเค.. ยู แคนโก ออน เดอะ บัส เลน, ด้อนท์ วอรี่ อะเบาท์ เดอะ โพลิส ลีฟ อิท
    ทู มี ..โอ่เค้ "
    โอ๊เข่ ..ผมเห็นแบบนั้น ก็กลัวแกจะเป็นไรก่อน และคิดว่าการนำคนเจ็บส่งโรงพยาบาล
    เป็นหน้าที่และได้ช่วยคนด้วย จึงทำตามแกบอก ผมก็หาทางเปลี่ยนเลนไปที่บัสเลนได้
    ทีนี้รถไปได้คล่องเลยอะ ผมเปิดไฟหน้า และบีบแตร ถี่ๆ แสดงบอกEMERGENCY
    ผมทำเวลาได้ดีมากเลย แล้วลัดเลาะมาเลี้ยวที่ถนน57 เพื่อตัดไปเข้าถึงโรงพยาบาลนั่น
    ที่อยู่58TH./10AVE.
    แต่พอมาถึงถนน 8AVE./57street ผู้โดยสารก็บอกผมว่า ให้จอด ผมหันไปเห็นสีหน้าแก
    ตอนนี้ ยิ้มแย้มสดใส ไม่มีท่าทางป่วยไรเลย แกยื่นเงินจ่ายค่าโดยสารบวกทิปให้ผมแล้ว
    กล่าวว่า
    " Thanks,You 're a very good driver "
    ผมก็งงๆนะ อะไรกันนิ แกทำท่าจะเป็นจะตายอยู่ก่อนนี้ พอตอนนี้กับยิ้มแย้ม เป็นคนละ
    คนได้เร็วจริงเนาะ ท่าแกเห็นผมทำหน้างงสงสัยนะ แกเลยกล่าวต่อพร้อมยิ้มแบบคนอา
    รมณ์ดี อีกว่า
    " I 'am an ACTRESS .. RITA MORENO remember me?"
    แล้วแกก็บอกBYE....BYE..ก่อนลงรถ... ผมก็งงอยู่เสี้ยววินาทีหนึ่ง สั่นหัว โห จำได้แล้ว
    ผมยิ้มให้แก วาว นึกได้ถึงหนังเรื่องWEST SIDE STORY ที่เคยดูนานแล้วและเป็นเรื่อง
    ที่ผมชอบมากด้วย
    ใช่แก ริต้า โมรีโน่ ดาราดังเมื่อสักสามสิบปีมาแล้ว จริงแหะ เออ มาเล่นลครบทคนป่วย
    นอกจอหลอกตูอีก แก่แล้วยังไม่หมดไฟ..... แต่ผมชอบกับประสบการณ์นี้มาก เอาไปคุย
    เล่าใครต่อใครได้แบบ ทั้งทึ่งทั้งเท่ห์ และชื่นชมกับลูกเล่นดาราเก่า
    คุณๆที่อ่านนี้ จะเกิดทันได้ดูหนังและรู้จักแกบ้างไม๊อะ บทที่ดังของแกอีกเรื่อง ก็บท
    ที่แกเล่นเป็น ทับทิม ในหนังเรื่องTHE KING AND I ครับ
    สวัสดี แล้วผมจะขับมาแถวนี้อีกครับ
    ............................................................................................................................................................
    .............ปล...เป็นเหตการณ์ ขับแทกซี่ เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วครับ ไม่ใช่ปัจจุบันนี้.............................----------------

จากคุณ : smartupid - [ 2 มิ.ย. 48 06:05:31 A:207.38.181.133 X: TicketID:084009 ]

จากคุณ : Pong,New York - [ 10 มิ.ย. 48 08:23:00 A:207.38.181.133 X: TicketID:084009 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป