CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

เก็บของเก่าเอามาฟังใหม่

เมื่อคืนนั่งค้นหีบสมบัติ(บ้า) เพื่อจะค้นหาตลับเพลงเก่าๆ ที่เราไม่ได้หยิบจับมานาน
    มารื้อฟื้นฟังใหม่...ไปเจอะเจอกับผลงานชุดของคุณพร ไพรสณห์ที่ร้องคู่กับพจมาน พิมพ์จันทร์
    แม้ตลับมันเริ่มจะผุัพังตามกาลเวลา...และเนื้อเทปก็เริ่มจะหย่อนยานตามเจ้าของมัน
    แต่คุณภาพเสียงก็ยังพอฟังได้อรรถรสสมใจอยากของเจ้าของ

ตัวคุณพร ไพรสณห์ นั้นถือได้ว่าเป็นเงาเสียงครูสุรพล ที่มีน้ำเสียงและลีลาการร้องใกล้เคียงครูมากที่สุด
    นับว่าเป็นหนึ่งของวงการเพลงลูกทุ่งบ้านเรา...ล่าสุดเท่าที่เคยเห็นผลงานของเขารู้สึกจะเป็นนักแต่งเพลงด้วย
    และแต่งได้ดีมากๆ ที่ชอบและได้เห็นได้ฟังมาแล้วก็เพลง "สุรีย์สีโสม" ที่เขาแต่งให้กับดาราพร สายชล
    ร้องเอาไว้ทั้งยังเป็นโปรดิวเซอร์ในผลงานชุดนี้ด้วย...หลังจากนั้นก็หายเงียบไป(หรือแตตกข่าวก็ไม่ทราบนะคะ)

ส่วนคุณพจมาน พิมพ์จันทร์ นั้น เมื่อคืนที่ได้ย้อนกลับไปฟังเสียงเธอขอบอกว่าฟังแล้วขนลุกเลยค่ะ
    เธอเป็นผู้หญิงที่เสียงหวานและเสียงดีมากๆ จริงๆ การเื้อื้อนการหมุนเสียงต้องถือว่าสุดยอด
    ลีลาการร้องออกจะคล้ายๆ ลิเก ไม่แน่ใจว่าเธอเป็นนางเอกลิเกด้วยหรือเปล่า
    ตอนนี้เธอหายเงียบไป ไม่ทราบข่าวคราวใดๆ ของเธอเลย คิดถึงค่ะ

ขอถามท่านผู้รู้คอเพลงลูกทุ่งทุกท่านว่า มีใครพอจะทราบประวัติและข่าวคราวของเธอบ้างมั้ยคะ
    แตอยากได้ทั้งประวัติและข่าวคราวของเธอค่ะ หากมีที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ก็จะเป็นการดีมากเลยค่ะ
    ขอขอบคุณท่านผู้รู้ไว้ล่วงหน้า ณ.ที่นี้ด้วยนะคะ

จากคุณ : กระแตไทย - [ 18 มิ.ย. 48 12:58:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป