CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

..หอมดินเคล้ากลิ่นไอฝน...(ไม่มีน้ำปรุงที่แก้มนงคราญ)..

............มนต์รักลูกทุ่ง.........

หอมเอย หอมดอกกระถิน
    รวยระรินเคล้ากลิ่นกองฟาง
    เห็ดตับเต่าขึ้นอยู่ริมเถาย่านาง
    มองเห็นบัวสล้าง ลอยปริ่มริมบึง
    อยากจะเด็ดมาดอมหอมหน่อย
    ลองเอื้อมมือค่อย ๆ ก็เอื้อมไม่ถึง
    อยากจะแปลงร่างเป็นแมลงภู่ผึ้ง
    แปลงได้จะบินไปคลึงเคล้าเจ้าบัวตูมบัวบาน

หอมดินเคล้ากลิ่นไอฝน
    ครวญระคน หอมแก้มนงคราญ
    ขลุ่ยเป่าแผ่วพลิ้วผ่านทิวแถวต้นตาล
    มนต์รักเพลงชาวบ้านลูกทุ่งแผ่วมา
    ได้คันเบ็ดสักคันพร้อมเหยื่อ
    มีน้องนางแก้มเรื่อนั่งเคียงตกปลา
    ทุ่งรวงทองของเรานี้มีคุณค่า
    มนต์รักลูกทุ่งบ้านนา หวานแว่วแผ่วดังกังวาน

โอ้เจ้าช่อนกยูง แว่วเสียงเพลงมนต์รักลูกทุ่ง ซ้ำหอมน้ำปรุงที่แก้มนงคราญ

.........................................

มาชวนเสวนาครับ
    ย่างเข้าเดือนหกฝนก็ตกพรำ ๆ
    นี่ผ่านเดือนหกมา ฝนไม่เพียงตกพรำ หากแต่ตกกระหน่ำจนชุ่มฉ่ำหัวใจ
    คนบ้านนอกคอกนา อยู่กับกลิ่นโคลนสาปควาย
    เวลาหน้าฝน มันเป็นอะไรไปไม่ได้ นอกจากความหมายของชีวิตใหม่ ๆ ที่เริ่มต้นอีกครั้ง

หน้าฝนทีไร ผมได้ยินเสียงกบเสียงเขียด
    หน้าฝนทีไร ผมได้ยินเสียงหัวใจร่ำร้อง

ผมนึกถึงเพลง "มนต์รักลูกทุ่ง" จากปลายปากกาของครูไพบูลย์ บุตรขัน และจากเสียงร้องงดงาม ของ ไพรวัลย์ ลูกเพชร

ผมนึกถึงอะไรตั้งหลายอย่างครับ

เคยได้กลิ่นกองฟางไหมครับ
    เคยได้กลิ่นกระถินไหมครับ
    แล้วถ้ากลิ่นกระถินเขียว ๆ เคล้ากลิ่นกองฟาง แห้ง ๆ
    หอมไหมครับ

เคยได้กลิ่นดินไหมครับ
    ดินที่ร้อนด้วยไอแดดแผดเผา เมื่อถูกเม็ดฝนหล่นร่วงใส่แผ่นดินบางเบา

เคยได้กลิ่นฝนไหมครับ
    ฝนที่หล่นร่วง ไอชื้นระรื่นกลิ่นจาง ๆ

แล้วถ้า หอมดิน เคล้ากลิ่นไอฝน ล่ะครับ
    หอมแผ่นดินแม่กับความชุ่มชื้นของเม็ดฝน ที่จะต่อเติมชีวิตใหม่ ๆ ไหมครับ

ผมไม่รู้ครับว่า หน้าฝน กับคนเมือง เขามีความรู้สึกกันอย่างไร
    แต่คนบ้านนอกคอกนาแต่ก่อน เขารู้สึกดีเหลือเกิน
    กระทั่งวัฒนธรรมเมืองกลืนกินวัฒนธรรมชนบท
    และ “คน” กลายเป็น “สินค้า” แทน “สิ่งของ”

ผมไม่รู้ว่า แผ่นดินยังหอมไหม
    ผมไม่รู้ว่า กลิ่นไอฝน จะหล่อเลี้ยงชีวิตอีกไหม

ที่ผมรู้คือ น้องนางบ้านนา ถูก “นำเข้า” และผ่านกระบวนการปรับสภาพ โดยยกระดับผ่าน “การศึกษา”
    เธอมีราคา เช่นเดียวกับ “น้ำหอม” ที่มีราคา ทุกอณูในเรือนกายของเธอ

โอ้ เจ้าช่อนกยูง
    ไม่มีเสียงเพลงมนต์รักลูกทุ่ง
    ไม่มีน้ำปรุงที่แก้มนงคราญ

ใช่ไหมครับ ?

จากคุณ : ..ขุน(ไม่)ขึ้น.. - [ 22 มิ.ย. 48 16:10:54 A:10.2.3.7 X:203.154.97.197 TicketID:102390 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป