CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

BeAtles & BeeGees

สวัสดีครับ ผมอ่านความเห็ของท่านฮาร์โมนิก้าแล้วทำให้ผมอยาก

ที่จะเอาความรู้อะไรระหว่างสองวงนี้มาแบ่งปันกัน และ อยากให้

ท่านที่มีความสามารถได้ช่วยเสริมไว้ให้เป็นความรู้ของผมด้วย

ผมอายุสิบเจ็ดเอง เรื่องแต่ก่อนผมก็ไม่รุต้องไปหามาอ่านบ้าง ศึกษา

จากสื่อต่างๆบ้าง

เข้าเรื่องนะครับ จากที่ทั่นฮาร์โมนิก้าบอกไปว่าบีทเทิ่ลร้องเพลง

แบบง่วงนอนๆ ผมว่าสไตล์การร้องเพลงแบบนั้นเหมาะกับเสียง

ของจอห์นและจอร์จดีนะครับ อย่างในเพลง วิธธิ่น ยู วิธเอ๊าท์ ยู

สุดยอดของที่สุดครับ หรือ เพลง อะ เดย์ อิน เดอะ ไลฟ์ หรือ

จะเป็นเพลงเกิลล์ ที่มีท่อนฮุคว่า อ้า เกิลล์ ซี๊ด อ้า เกิลล์ ซี๊ด

คิดว่าสุดยอดไหมครับ คิดท่อนแบบนี้ได้อย่างไร แล้วเอาแรงบรรดาล

ใจมาจากที่ไหนกัน คงเป็นไปได้สูงนะครับที่มาจากยาเสพติดนะเอง

แล้วความเป็นบีทเทิ่ลทำให้บีจีส์มาลอกเลียนแบบบ้าง ผมคนรักบีจีส์

ก็ขอยอมรับว่าพวกเขาเอามาลอกบ้างนะครับแต่ว่าบีจีส์ก็ได้เปลี่ยน

บางส่วนมาเป็นรูปแบบของพวกเขา เช่นเพลง ฟรอม มี ทู ยู นะครับ

แบรี่เอามาทั้งดุ้นเลยแต่ก็เปลี่ยนทำนองการร้องออกเสียใหม่

เพลง แคตตี้ แคน บีจีส์เอาเสียง ตอนต้นของเพลง คัม ทูเกเตอร์มา

ดัดเหมือนกัน ลองฟังดูนะ บีจีส์ทำได้แบบน่ารักๆ แต่บีทเทิ่ลทำแบบ

รุนแรงแฝงอะไรสักอย่างชวนคิดว่าเสียง ฉุๆ ฉึๆ อะไรนั่นมันคือ

สิ่งใด ต่อมานะครับ ก็คงเป็ฯนเพลง

เอฟลี่ย์ คริสเตียน ไลอ้อน ฮาร์ทเต็ท แมน วิว โชว์ ยู นะครับ

เพลงนี้มีเสียงที่ชวนฟังแล้วขนลุก คงเป็ฯเสียงความถี่สูงมากๆๆๆๆๆ

เหมือนกับพลง อะเดย์ อิน เดอะ ไลฟ์ ช่วงท้ายๆ เด๊ะๆ เลยครับ

ต่อมาอัลบั้มที่ สอง ฮอริซอลทัล ผมหาไม่ได้ครับคงไม่มีแนว

แต่ว่ามาเพลงนี้ผมว่ามันใช่ปึ๊กๆ เพลงโอเดซซ่า ที่ผม น้องอั้ม และ

พี่ ฮาร์โมนิก้า เคยเอ่ยๆไว้บ้าง เพลงนี้ผมอยากให้แฟนบีจีส์ทุกคนใน

คลับได้ฟังมากๆ มันมีความยาวถึง เจ็ดนาทีกว่าๆ คงคิดได้ทันทีว่า

เอาจากเพลงอะไรมาเลียนแบบ เพลง เฮย์ จูด นั่นเองครับ อิอิ

ก็แบรี่เห็นว่าทำไมวงอื่นเขามีเพลงยาวๆ ต่อมาก็ยุคกลางเลย

หนังเรื่อง เซอร์แจนท์เปปเปอร์ เดอะ โลนลี่ย์ ฮาร์ท คลับแบนด์

อะฮะ อยากดูมากๆเลย ที่เหลือก็ฝากต่อนะครับ

จากคุณ : `๏' Ji-hyun~ Zang`๏' - [ 21 ก.ย. 48 22:18:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป