CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เพลงที่ผมอยากแปลในวันนี้, Bohemian Rhapsody

มีคนอยากทราบความหมายของเพลงนี้
    รู้สึกจะเกี่ยวกับการฆาตกรรมและอารมณ์ของคนที่กำลังสติแตก จากการได้รับโทษ
    ผมจะลองดู แล้วเพื่อนๆช่วยกันมาเพิ่มเติมนะครับ

Bohemian Rhapsody
    Words and music by freddie mercury

Is this the real life-
    Is this just fantasy-
    นี่คือความจริงหรือ หรือมันเป็นแค่ความฝันกันแน่

Caught in a landslide-
    No escape from reality-
    เหมือนเดินทางมาเจอทางตันที่ตรงหุบเหว
    ไม่มีทางที่จะหนีไปจากความเป็นจริงนี้ได้

Open your eyes
    Look up to the skies and see-
    เพยงแค่ผมเปิดตา แล้วมองขึ้นไปบนฟ้า

I’m just a poor boy,i need no sympathy-
    Because I’m easy come,easy go,
    A little high,little low,
    ผมเป็นแค่ชายยากจนคนหนึ่ง ผมไม่ต้องการให้ใครมาสงสาร
    ผมก็เป็นแค่คนง่ายๆ นึกจะไปก็ไปจะมาก็มา ชีวิตลุ่มๆดอนๆ

Anyway the wind blows,doesn’t really matter to me,
    To me
    แม้สายผมพัดผ่าน ก็ไม่มีความหมายอะไรสำหรับผม

Mama,just killed a man,
    Put a gun against his head,
    Pulled my trigger,now he’s dead,
    แม่ครับ ผมเพิ่งฆ่าผู้ชายไปคนหนึ่ง
    ผมแค่เอาปืนจ่อหัวเค้า
    แล้วเหนี่ยวไก เพียงเท่านั้นเค้าก็ตาย

Mama,life had just begun,
    But now I’ve gone and thrown it all away-
    แม่ครับ ทั้งทั้งที่ชีวิตผมมันก็เพิ่งเริ่มต้น แต่ผมก็เดินทางมาเสียไกล และดูเหมือนจะทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างของตัวเองไปแล้ว

Mama ooo,
    Didn’t mean to make you cry-
    แม่ครับ ผมไม่ได้อยากทำให้แม่ต้องเสียใจเพราะผม

If I’m not back again this time tomorrow-
    Carry on,carry on,as if nothing really matters-
    ถ้าพรุ่งนี้ผมไม่กลับบ้านตรงเวลา ผมขอให้แม่อยู่ต่อไปอย่างปกติ
    เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นไม่ใช่เรืองใหญ่อะไรนัก

Too late,my time has come,
    Sends shivers down my spine-
    สายเกินไปแล้ว เวลาของผมมาถึงแล้ว
    ความกลัวแผ่ผ่านเข้าสู่กระดูกสังหลัง

Body’s aching all the time,
    Goodbye everybody-I’ve got to go-
    ความเจ็บปวดแพร่ไปยังทุกอนูของร่างกาย
    ลาก่อนทุกคน ผมต้องไปก่อนแล้ว

Gotta leave you all behind and face the truth-
    Mama ooo- (any way the wind blows)
    ผมคงต้องทิ้งทุกคนไว้เบื้องหลัง และยอมรับความจริงของตัวเอง โอ้ แม่ครับ .(แม้ว่าจะยังมีสายลมพัดผ่านอยู่ดังเดิม)

I don’t want to die,
    I sometimes wish I’d never been born at all-
    ผมไม่อยากตาย...
    บางครั้งผมคิด... ผมไม่น่าจะเกิดมาเลยด้วยซ้ำ

I see a little silhouetto of a man,
    ,scaramouche will you do the fandango-
    ผมเห็นเงาดำดำของผู้ชายคนหนึ่ง
    Scaramouche นายจะเต้น fandango หรือเปล่านะ? (สื่อถึงอะไรก็ไม่รู้ครับ)

Thunderbolt and lightning-very very frightening me-
    Galileo,galileo,
    Galileo galileo
    Galileo figaro-magnifico-
    เสีงฟ้าร้อง และฟ้าผ่า ทำให้ผมกลัวมากมาก (ที่เหลือไม่เข้าใจเลยแฮะ)

But I’m just a poor boy and nobody loves me-
    He’s just a poor boy from a poor family-
    แต่ผมเป็นเพียงเด็กหนุ่มผู้ไม่มีใครรัก
    ก็แค่เด็กจนๆ จากครอบครัวจนๆ

Spare him his life from this monstrosity-
    ได้โปรดช่วยเค้าให้พ้นจากเงื้อมมือของสัตว์ร้าย

Easy come easy go-,will you let me go-
    ผมเป็นคนง่ายๆ จะมาก็มาจะไปก็ไป - ปล่อยผมไปได้ไหม?

Bismillah! no-,we will not let you go-let him go-
    Bismillah! (?) - ไม่มีทาง เราไม่ปล่อยแกไปหรอก - ปล่อยเค้าไป (?)

Bismillah! we will not let you go-let him go
    Bismillah! we will not let you go-let me go
    Will not let you go-let me go
    Will not let you go let me go
    No,no,no,no,no,no,no-
    Mama mia,mama mia,mama mia let me go-
    Beelzebub has a devil put aside for me,for me,for me-
    Beelzebub ส่งปีศาจมาอยู่ข้างๆผม เพื่อผมคนนี้

So you think you can stone me and spit in my eye-
    So you think you can love me and leave me to die-
    Oh baby-can’t do this to me baby-
    คุณคิดล่ะสิว่าคุณจะสามารถขับไล่ แล้วถุยใส่ตาผมได้
    คุณคิดล่ะสิ ว่าคุณจะมารักผม แล้วปล่อยให้ผมตายไปได้
    ไม่มีทางหรอก!!! คุณจะทำแบบนี้กับผมไม่ได้

Just gotta get out-just gotta get right outta here-
    ผมแค่ต้องออกไปจากที่นี่!!! ต้องการสิทธิ์ที่จะออกไปจากที่นี่...

Nothing really matters,
    Anyone can see,
    Nothing really matters-,nothing really matters to me,
    ไม่มีอะไรสำคัญนักหรอก ใครๆก็คงเข้าใจ
    ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

Any way the wind blows.... แม้สายลมก็ยังคงพัดผ่านอยู่เช่นเดิม

จากคุณ : คนตามสื่อ - [ 5 ต.ค. 48 22:50:14 A:161.200.91.34 X: TicketID:083685 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป