CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

"In a Silent Way" VS "Bitches Brew" Miles Davis Fusion Era

In a Silent Way (3 คน)
      Bitches Brew (3 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 6 คน

50.00%
     50.00%

ไม่ได้ตั้งกระทู้ผิดห้องแต่อย่างใดนะครับ ผมเองเชื่อว่าห้องเราน่าจะมีแฟนๆ ฟิวชั่นอยู่มากพอสมควรน่า

เมื่อพูดถึงบิดาของฟิวชั่น ไม่มีใครอาจปฏิเสธได้ว่าเขาผู้นั้นคือไมลส์ เดวิส ในช่วงปลายยุค 60's เขาออกอัลบั้มมา 2 ชุด ซึ่งทรงอิทธิพลต่อวงการดนตรีแจ๊สและร็อคเป็นอย่างมาก นั่นก็คือ In a Silent Way และ Bitches Brew ซึ่งถือเป็นสมบัติล้ำค่าแห่งวงการดนตรีเลยก็ว่าได้ ด้วยทั้งตัวงานและทั้งนักดนตรีระดับแนวหน้าของวงการ ยกโขยงมาช่วยกันร่วมบรรเลงอย่างคับคั่ง ไล่ตั้งแต่ Herbie Hancock, Chick Corea, Tony Williams, John McLaughlin, Larry Young และอื่นๆ อีกมากมาย

วันนี้มาถามกันเล่นๆ ครับว่า งานสองชุดนี้ของไมลส์ คุณ "ชอบ" ชุดไหน มากกว่ากันครับผม

สำหรับผมเองผมขอโหวตให้ In a Silent Way เพราะเหตุผลหลายอย่าง ไล่ตั้งแต่เสียงทรัมเป็ตอินโทรในเพลง Shhh/Peaceful อันแสนลุ่มลึก เสียงตอบโต้ของออร์แกนและเปียโนไฟฟ้าระหว่าง Chick Corea และ Herbie Hancock เสียงกีตาร์ใสๆ ของ John McLaughlin

แล้วคุณล่ะครับ???

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 48 21:52:47

จากคุณ : Agent Fox Mulder - [ วันเกิด PANTIP.COM 21:41:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป