CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

รอยยิ้มในลักยิ้ม

ว่าจะใช้ชื่อกระทู้นี้เขียนบทกวีสักหน่อย  แต่ช่วงนี้ไม่มีอารมณ์กวีเอาเสียเลย  ทำไงดีนะ

จำได้ว่าประโยค  "รอยยิ้มในลักยิ้ม"  ผุดขึ้นมาเมื่อหลายวันที่ผ่านมา  อาจจะเป็นปลายเดือนที่แล้ว  ผมไปนั่งกับสหายสุราสามคน  (ความจริงน่าจะเรียกว่า  "ตน"  จะเหมาะกว่า  เพราะที่นั่ง ๆ กันน่ะปีศาจสุราชัด ๆ )  ไปนั่งดื่มด่ำกำซาบน้ำอมฤตชนิด  "ยาดอง"  

ขณะที่พวกเรากำลัง  "ม่วนซื่น"  อยู่นั้น  สาวสวยนางหนึ่งก็ปรี่เข้ามาพร้อมกับเพื่อนอีกสองคน  หะแรกที่เห็นผมนึกว่าพวกเธอมาซื้อกับข้าว  เพราะที่ร้านเหล้านั้นมี  "ของกิ๋น"  ขายด้วย  แต่ผิดคาดครับ  

พวกเธอมาถึงก็จับจองโต๊ะและก็สั่ง  "ยาดองขวดนึง  โค้กขวดใหญ่  น้ำแข็ง  แก้วอีกสาม"

สุภาพบุรุษอย่างพวกผมเห็นแล้วอายเลย  เพราะว่าบนโต๊ะผมนั้นมีเพียงแค่ขวดแบนเท่านั้น

และที่น่าตกใจอีกก็คือ  พวกผู้หญิงที่เข้ามานั้นเป็น  "นักศึกษา"  

ไม่ใช่ว่าผมไม่เคยผ่านช่วงเวลาแบบนี้มา  ผมผ่านแล้ว  (เพิ่งสด ๆ ร้อน ๆ อิอิ)  แต่ที่เคยเห็นจะมีก็เพียงนักศึกษาผู้ชายเท่านั้นที่สั่งยาดองกินกันอย่างอาจหาญ

แต่นี่เป็นผู้หญิง  นักศึกษาหญิง  เดาได้เลยว่าอยู่ปีสอง  

ไม่รู้ว่าอะไรเกิดขึ้น  

ผมเคยเห็นนักศึกษาหญิงกินเหล้านะครับ  แต่เป็นเหล้ามีระดับ  ราคาแพง  และก็กินกันในที่ลับ  เช่นในผับ  บาร์  แต่นี่เล่นกินข้างถนนเลย  ผมเป็นผู้ชายยังอาย

ไม่ใช่ว่าจะส่งเสริมให้เด็กกินเหล้าราคาแพงนะครับ  แต่มันไม่ควร  ไม่ควรที่จะกินเปิดเผยอย่างนี้

และหนึ่งในนั้นมีลักยิ้มครับ
    เวลาเธอยิ้ม  ผมเห็นรอยยิ้มในลักยิ้มของเธอ
    แต่ผมเสียดายครับเสียดายรอยยิ้มในลักยิ้มนั้น
    ถ้าเธอไปกินในที่ปกปิดสักนิด  ผมจะไม่ว่าอะไรเลย

เริ่มบ่นเป็นลุงหัวใจไปได้  
    รึว่าเราจะแก่แล้ว

อิอิ

จากคุณ : ปะหล่อง - [ 12 ต.ค. 48 16:01:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป