CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เครียดมั่ง

ควรจะแปลกใจไหม ที่ได้ยินความคิดเห็นแบบนี้จากผู้ใหญ่

วันนี้ส่งเกรดวิชาที่สอนเสร็จแล้วก็มีเวลาว่างอยู่ครึ่งวัน เราเลยนั่งไล่อ่านข่าวกรณีฟ้อง 500 ล้าน * 2 คดีอยู่
    อาจารย์ผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ก็เดินมาทัก ว่าไงเรา ทำอะไรอยู่เหรอ
    แดดอุ่น : กำลังตามอ่านข่าวกรณีนายกฟ้อง นสพ. ผู้จัดการอยู่ค่ะ
    ท่านอาจารย์ : ทำไมเราสนใจเรื่องนี้ล่ะ มันมีแง่มุมอะไรน่าสนใจเหรอ
    แดดอุ่น : คือ หนูอยากรู้ค่ะ ว่ามันเป็นเรื่องขึ้นมาได้ยังไง (คือ ที่ผ่านมาไม่มีเวลาตามข่าวอ่ะ)
        ก็เลยมาเรียบเรียงลำดับเหตุการณ์อยู่
    ท่านอาจารย์ : เหรอ ผมว่ามันไม่เห็นน่าสนใจเลยนะ ผมไม่สนใจ ไม่ติดตามเรื่องนี้เลยนะฮะ
        ผมว่ามันแค่เรื่องฟ้องร้องที่ ไม่มีผลอะไรกับสังคมน่ะ คดีจะแพ้จะชนะมันไม่มีผลสำคัญอะไรกับสังคมเลย (อึ้งที่ 1)
    แดดอุ่น : เหรอคะ คือ หนูสงสัยว่า คนสองพวกในเว็บที่มาแสดงความคิดเห็นต่างกันสุดขั้ว
        เค้าคิดต่างกันอย่างงี้ได้ยังไงด้วยอ่ะค่ะ (ก็เราสอนเกี่ยวกับความคิดจิตใจของคนกันไม่ใช่เหรอ)
    ท่านอาจารย์ : อ๋อ คุณต้องเข้าใจไว้นะ ว่าในเว็บไซต์เนี่ย มันก็จะมีพรรคพวก มีกลุ่มที่มาสร้างกระแสให้แต่ละฝ่ายอยู่น่ะ
        ก็ต้องมาโพสท์ข้อความที่แสดงความเห็นสุดขั้วในทิศทางของเค้าไง (อึ้งที่ 2)
    แดดอุ่น : เหรอคะ
    ท่านอาจารย์ : คือ ผมรู้สึกว่ามันเป็นแค่จุดเล็กๆ น่ะ ผมว่าเราน่าจะสนใจเรื่องอะไรที่มันมี Impact มากกว่านั้น
        เป็นภาพรวมมากกว่านั้น เช่น รัฐบาลกำลังทำอะไรกับรัฐวิสาหกิจ พวกแปรรูปการไฟฟ้า ประปา อะไรเงี้ย
    แดดอุ่น : ค่ะ ก็ที่หนูติดตามรายการคุณสนธิมาเนี่ย เค้าก็ให้ข้อมูลเรื่องพวกนี้เยอะนะคะ
    ท่านอาจารย์ : ฮะ ผมว่าเรื่องนโยบายว่ารัฐบาลกำลังทำอะไรกับประเทศอยู่ แล้วทำไมคนไทยไม่ค่อยใส่ใจ
        นี่สิเป็นปัญหาที่น่าสนใจ (ก็แล้วที่รายการถูกถอดไป แถมหนังสือพิมพ์ถูกฟ้อง ทีนี้ไม่มีข้อมูล
        ไม่มีคนกล้าออกมาเล่าข้อมูลเหล่านี้ให้ฟัง แล้วคนไทยจะคิดอะไรต่อล่ะ อย่างงี้ยังไม่ใช่เรื่องที่น่าสนใจอีกเหรอ?)
    แดดอุ่น : ค่ะ ใช่ คนไทยไม่ค่อยใส่ใจ แต่ที่หนูติดตามอ่านเรื่องนี้อยู่เนี่ย
        หนูก็รู้สึกว่ามันกำลังมีกระแสประชาชนที่ใส่ใจเรื่องนี้ ที่แสดงออกว่าไม่เอาทักษิณแล้ว เยอะมากเลยนะคะ  
    ท่านอาจารย์ : ผมว่ามันไม่มีอะไรหรอกครับ คุณเล่นอินเทอร์เน็ต เล่นเว็บไซต์ คุณก็น่าจะรู้
    แดดอุ่น : อ้อ ค่ะ คนในเว็บไซต์คงไม่ใช่ตัวแทนประชากรล่ะมั้งค่ะ คงเป็นคนกลุ่มน้อย
        แต่ก็มีการรวมตัวกันมากขึ้นเรื่อยๆ นะคะ  อย่างพรุ่งนี้ (14 ตุลา) ก็มีการนัดรวมตัวกันอีกที่ธรรมศาสตร์  
        เพราะเค้าไปจัดรายการเมืองไทยรายสัปดาห์ที่นั่น เพื่อนๆ หนูก็ชวนๆ กันอยู่นะคะ ว่าจะไปกัน
    ท่านอาจารย์ : แต่ผมว่าไม่ได้ผลอะไรหรอก คนส่วนมากอีกเยอะ (หมายถึงชาวบ้านทั่วไป คนยากคนจน) เค้าไม่สนใจหรอกครับ
    แดดอุ่น : ก็คงเหมือนกับเวลาคนยากคนจนเข้ามาประท้วงแล้วชนชั้นกลางไม่สนใจเลยน่ะนะคะ
        (จะรู้มั้ยเนี่ย ว่าเราประชด)
    ท่านอาจารย์ : ใช่ฮะ ใช่ แล้วผมนะ เชื่อว่าสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้นมันเป็นผลมาจากปัจจัยหลายๆ อย่างประกอบกัน
        เหมือนกฎแห่งกรรมนะ ไม่ใช่แค่อะไรอย่างใดอย่างหนึ่ง
        บางทีมันขึ้นอยู่กับจังหวะเวลาที่ต้องรอให้มันสุกงอม เราจะเห็นผลเอง
        เราทำอะไรตอนนี้เราก็ช่วยอะไรไม่ได้มากหรอกฮะ (อึ้งที่ 3)
    แดดอุ่น : เหรอคะ (อึ้งอยู่นาน)
    * * * * * * *
    หรือเราบ้าไปเองหว่า เราคิดในใจ  
    เราก็ไม่ได้มีข้อมูลเรื่องนี้มากนัก เพราะมัวแต่หน้ามืดตามัวอยู่กับตำราฝรั่ง อ่านเอาความคิดฝรั่งไปสอนเด็ก
    หรือว่า เป็นเพียงแค่เลือดสื่อสารมวลชนจางๆ ที่เคยมีอยู่ในตัวมันพลุ่งพล่าน เลยสนอกสนใจเรื่องนี้ขึ้นมา
    เราก็เลยถามตัวเองว่า ถ้าเอ็งไม่เคยมีเลือดสื่อสารมวลชน เอ็งก็ไม่จำเป็นต้องสนใจเลยเหรอ
    ว่าการที่มีคนออกมาตั้งคำถามให้รัฐบาลตอบ เกี่ยวกับนโยบายสาธารณะต่างๆ
    เกี่ยวกับการใช้อำนาจต่างๆ ของรัฐ แล้วรัฐบาลไม่ตอบ
    แถมฟ้องเรียกค่าเสียหาย 500 ล้าน (สองคดี) นี่มันเกิดอะไรขึ้น
    ถามว่า คนไทยไม่สนใจเรื่องนี้ หรือไม่จำเป็นต้องสนใจเรื่องนี้ (อย่างที่ท่านอาจารย์บอก) จริงๆ เหรอ
    ความเห็นเป็นพันความเห็นท้ายข่าวในเว็บ นี่เค้าถูกจ้างให้มาโพสต์เหรอ
    ถามว่า เรา ในฐานะเป็นคนไทยคนหนึ่ง ไม่มีปากมีเสียงที่จะทำอะไรให้ดีขึ้นได้บ้างเลยเหรอ
    เราจะรอให้ทุกอย่างสุกงอมและคลี่คลายเอง อย่างนั้นเหรอ
    อย่างน้อยในฐานะนักวิชาการ เราน่าจะศึกษาปรากฏการณ์แบบนี้ และทำความเข้าใจมัน
    เผื่อว่าเราจะเจอแนวทางที่จะปรับเปลี่ยนแนวคิดของคนให้หันมาใส่ใจความเป็นไปของสังคมโดยรวมได้บ้าง
    แล้วเราจะไม่ลงมือทำอะไรบ้างสักนิดเลยเหรอ

เราจะอยู่บนหอคอยงาช้างกันไปอีกนานแค่ไหน
    ถ้าพวกเรา ที่ได้ชื่อว่าเป็นครูบาอาจารย์ที่สอนนิสิตนักศึกษา คิดว่า
    เราทำอะไรไม่ได้หรอก เรื่องเหล่านี้ไม่มีอะไรสำคัญหรอก ไม่ต้องสนใจหรอก
    เด็กๆ จะโตขึ้นไปเป็นคนแบบไหน
    เป็นแบบคนที่ได้อำนาจไปปกครองบ้านเมืองอยู่ตอนนี้รึเปล่า
    เพราะเค้าเห็นว่า ไม่มีประชาชนหน้าไหนลุกขึ้นมาจัดการรัฐบาลได้
    และที่สำคัญ ไม่มีใครแคร์ ไม่สนใจเลย
    ห่วงอยู่แต่ว่า ค่าไฟฟ้าบ้านฉันจะขึ้นรึเปล่า ถ้าถูกตัดไฟ เวลาต่อใหม่จะต้องเสียตังค์รึเปล่า
    ใครจะฟ้องใครก็เรื่องของเขา ไม่เกี่ยวกับฉัน

เราก็เป็นแค่คนหน้าใหม่ในวงการนี้ อยากให้มีผู้ใหญ่สักคนคอยนำทางให้
    ว่าเราจะเข้าไปมีบทบาทเล็กๆ ที่ทำให้สังคมดีขึ้นซักนิดนึง ได้ยังไงบ้าง
    ทำให้คนหันมามีความหวังมากขึ้น ว่าเรามีอำนาจกำหนดชะตาชีวิตของเราได้
    เราตรวจสอบคนที่เราเลือกเข้าไปทำงานได้ เราขอคำอธิบายจากเค้าได้
    ไม่ใช่ปล่อยให้เขาทำอะไรตามอำเภอใจแล้วอ้างว่า ก็ประชาชนเลือกผม ไว้ใจผมอย่างท้วมท้นแล้วไง
    เพราะเราตั้งใจให้เขาเข้าไปทำงาน ทำประเทศให้ดีขึ้น โปร่งใสขึ้น
    ไม่ได้ไว้ใจให้เข้าไปทำทุกอย่างให้กลับหัวกลับหางแบบนี้
    ไม่ใช่เหรอคะ

แล้วตกลงว่า เราควรแปลกใจไหมที่ได้ฟังความคิดเห็นแบบนี้จากผู้ใหญ่

จากคุณ : แดดอุ่น - [ 13 ต.ค. 48 23:52:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป