CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ไร้สมบัติ : บทเพลงที่เล่นคำกับชื่อคน

ด้วยมีมิตรสหายจากแดนไกลท่านหนึ่งได้ส่งแผ่นซีดีเพลงเก่ามาให้  หะแรกที่พัสดุมาถึง  ผมไม่กล้าจับ  กลัวว่าจะมีการระเบิดเถิดเทิงที่ห้องทำงาน  แต่พอพลิกดูที่อยู่ผู้ส่ง  โล่งอกครับ  คนชอบ ๆ กันนี่เอง  แกะซองออกดู  เห็นเป็นแผ่นซีดี  1  แผ่น  นอกนั้นไม่มีอะไรเลย  บนแผ่นเขียนว่า  “รอพี่กลับเมืองเหนือ”  

แม้กลัวว่าจะเหมือนกรณีของ  “ม้าไม้เมืองทรอย”  ที่ข้าศึกส่งเข้ามาในรูปของไวรัส  (ในแผ่นซีดี)  แต่ด้วยความเชื่อว่า  คนชอบ ๆ กันย่อมไม่หักหลังกันหรอก  (เนาะ)  ผมก็เลยลงมือเปิดซีดีที่เครื่องคอมพ์ฯ  ในบัดดล  (แม้จะรู้สึกเสียว ๆ  กลัวรูปสาว ๆ ที่อุตส่าห์สะสมมาเกือบหกปีจะอันตรธานไปก็ตาม)

เป็นไปตามคาด  มีไฟล์เพลงอยู่ทั้งหมด  9  เพลง  แต่ไม่มีชื่อเพลงปรากฏในแผ่น  ก็เลยต้องอาศัยดูโพยที่ท่านผู้ส่งอุตส่าห์พิมพ์ไว้ให้ที่หลังกล่องใส่ซีดี

จากเพลงที่  1  ระเรื่อยไปจนถึงเพลงที่  9  ผมตัดสินใจเปิดเพลงสุดท้ายฟังทันที  ชื่อเพลง  “ไร้สมบัติ”  ขับร้องโดย  ครูไพบูลย์  บุตรขัน  

เป็นเรื่องครับ  ฟังไปไม่ทันจะจบท่อนที่  4  ก็เริ่มฮาอุจาระแตกอุจาระแตนแล้ว

ลองมาดูเนื้อเพลงกันไหมล่ะ

ไร้สมบัติ

เกิดเป็นคนจนก็ต้องทนทุกข์อยู่ร่ำไป
    เหลียวแลหาใคร  เขาก็ไม่เมตตาหลงรัก
    ยากแค้นลำเค็ญเหมือนดังเป็นคนอัตคัด
    ต้องอาศัยพระอยู่ในวัดเพราะไร้สมบัติเมทะนี

เกิดมามีกรรมก็ต้องจำเฝ้าแต่คิด
    เพราะไร้ญาติขาดมิตรชัยบัญชาว้าเหว่สิ้นดี
    คู่รักก็เมินซ้ำยังเดินเหินห่างทุกที
    โถเจ้ามาหนี  ไปดอยสุเทพวงค์กำแหง

ไหว้วอนเทวาเฝ้าภาวนาชนะจิต
    ไหว้ครูสิบทิศวันพฤหัสคนหลงล้มครูแรง
    ถ้ามีฤทธีนฤบาลคิดอ่านพลิกแพลง
    จะเสกใบบัวให้เป็นแบ๊งค์  ด้วยคาถาอาคมมกรานนท์

สิบนิ้วพนมขอพรภิรมย์  พระอยู่อาจินต์
    ฐานะแดนดอกดินกัญญามาลย์หวานอมขมทน
    จะเด็กดอกฟ้าหมายผกาบุผาสายชล
    อยากจะชนะศรีอุบลคอยจนประจวบฤกษ์ยามดี

ผมไม่รู้ว่าครูไพบูลย์แต่งเองหรือเปล่า  (รอให้ผู้รู้มาเฉลยละกัน)  แต่ถ้าได้ฟังแล้ว  ผมปล่อยฮาออกมาเลย  ยิ่งเสียงของครูไพบูลย์ที่ท่านพยายามทำให้มันตลก  โดยใช้วิธีหยุดรอเพื่อดักจังหวะแล้วก็ร้องขึ้นให้มันเหลื่อมกับท่วงทำนองเล็กน้อย  (ผมไม่รู้ว่าจะอธิบายตอนนี้ยังไงให้เพื่อน ๆ เห็นภาพ)  

ยิ่งมาฟังเนื้อร้องที่  “เล่นคำกับชื่อคน”  อีก  เฮ้ย  ขอเช็ดน้ำตาสักหน่อยเทอะ

ลองมานับดูสิครับ  ว่าเพลงนี้กล่าวถึงบุคคลกี่คน  มีใครบ้าง  

ปล.  เนื่องจากเป็นเพลงเก่ามาก ๆ จึงบางตอนของเrพลง  เสียงร้องอาจไม่ชัด  ทำให้ยากต่อการแกะเนื้อ  หากผู้รู้ท่านใดเห็นว่า  เนื้อเพลงที่ผม  “แกะ”  มานี้มีข้อผิดพลาด  ขอความกรุณาทักท้วง  เพื่อผมจะได้แก้ไขต่อไปครับ

แก้ไขเมื่อ 26 ต.ค. 48 18:02:46

จากคุณ : ปะหล่อง - [ 26 ต.ค. 48 17:12:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป