CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ทำไมจึงชอบฟังเพลงเก่า

ช่วงนี้ผมเปิดเพลงเก่าๆฟังมากกว่าปรกติ เนื่องจากงานที่ทำอยู่ทำให้เครียดอยู่บ่อยๆ
    พอฟังแล้วก็ทำให้จิตใจสบาย สงบขึ้น แถมมีความสุขอีกต่างหาก ผมเริ่มตั้งข้อสังเกตตัวเอง
    ทำไมเปิดทีวีเห็นการะเกดเดินไปเดินมา "วันอ้ายบอกลา น้ำตาน้องไหลหยาบยาง..."
    แล้วรู้สึกเฉยๆ แต่พอเปิดแผ่นสำเนียงเสียงอีสาน เห็นเทพพร(เพชรอุบล)-อังคนางค์(คุณไชย)
    ร้องเพลงขอหอมก่อนแต่ง
    (ช) บ่ฮักอ้ายก็บ่เว้า บ่เอาอ้ายก็บ่ว่า บ่ลืมคำมั่นสัญญา จะหวนมาแต่งงาน
    (ญ) เจอะหน้าก็บอกรักรัก น้ำต้มผักพี่ก็ว่าหวาน อีกหน่อยเถอะนะไม่นาน น้ำตาลจะบอกว่าขม
    ...

รวมถึงเพลงดาว บ้านดอน, ศักดิ์สยาม เพชรชมภู, ร้อยเอ็ด เพชรสยาม ทำไมเพลงจึงไพเราะผิดปรกติ ผมเริ่มค้นหาคำตอบ

ผมหาคำตอบให้ตัวเองได้ดังนี้ครับ
    เพราะเราเกิดและโตมากับสิ่งเหล่านี้ เหมือนกับเราตั้งข้อสังเกตุว่าทำไมคนใต้ชอบอาหารปักษใต้ ทำไมคนอีสานชอบกินอาหารอีสาน ทำไมสเต๊ก สุกี้ ไก่ทอด แฮมเบอร์เกอร์ พิซซ่า เราก็ว่าอร่อย แต่เรากินเพียงครั้งคราวไม่ได้กินตลอดเวลา พอกินตำหมากหุ่งหรือเอาข้าวเหนียวจิ้มแจ่วบอง ไม่เพียงแต่ลิ้นเรารับรสว่าอร่อยเท่านั้น แต่ใจเราอร่อยด้วย เพราะเราเกิดและโตมากับสิ่งเหล่านี้นั่นเอง

เราเรียกสิ่งนี้ว่าสิ่งที่คุ้นเคย
    ไม่เพียงแต่เพลงหรืออาหารนะครับ "สิ่งที่คุ้นเคย" มีประโยชน์กับเราหลายอย่าง
    โดยเฉพาะปัญหาต่างๆที่เข้ามาในชีวิตเรา ถ้าเราทำปัญหาต่างๆเหล่านั้นให้เป็น "สิ่งที่คุ้นเคย" กับตัวเราแล้ว
    ความทุกข์ ความกลุ้มใจ เรื่องราวปวดหัวจะเกิดกับเราน้อยลง หรือแทบจะไม่มีผลต่อจิตใจของเรา เรื่องพวกนี้ผมไม่ได้คิดเองนะครับ เพียงแต่ผมเจอมาแล้วและพบกับคำตอบโดยบังเอิญ
    (หาอ่านได้แถวต้นๆกระทู้ทำเนียบนามฯ) บางทีการมองข้ามปัญหาก็เป็นวิธีแก้ปัญหาทีดีวิธีหนึ่ง

แต่ไม่สรุปเป็นทฤษฎีนะครับ เพราะบางทีหนุ่มใต้หัวใจสะตอ อาจชอบ(ผมเกือบพิมพ์คำว่า"เคี้ยว"ลงตรงนี้แล้ว)เอื้องเหนือก็เป็นได้

จากคุณ : โนอาห์ - [ 31 ต.ค. 48 20:16:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป