CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

มีใครจะกลับบ้านบ้าง? ยกมือ..

วันนี้ผมจั่วหัวแบบนี้เพราะมีเรื่องที่คาใจผมมานานแล้ว ผมจะเล่าให้ฟังคร่าวๆนะครับ
    ที่พักผมอยู่แถวๆตลาดห้วยขวาง ผมตื่นเช้าขึ้นมาเจอแม่บ้านคนทำความสะอาดคอนโดฯเป็นคนสุรินทร์อยู่ที่นี่มานานแล้ว
    เดินลงไปข้างล่างเจอ รปภ. ของคอนโดฯเป็นคนร้อยเอ็ด อยู่ที่มานานเป็นสิบๆปีเหมือนกัน ออกไปปากซอยนั่งทานโจ๊กหมู
    คนขายเป็นคนอุบล ขายอยู่ที่นี่มานานมากแล้วเหมือนกัน ร้านติดๆกันไปอีกเกือบสิบร้านก็เป็นคนอีสาน
    แต่ละเจ้าก็มีรถมีบ้านเป็นของตัวเองที่กรุงเทพฯ พอสายๆผมนั่งแท๊กซี่ไปทำงานในแต่ละวัน(ไม่ได้นั่งทุกวัน)
    ไม่ต้องบอกว่าคนขับมาจากไหน

เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่า มันเจอแถวสมุทรปราการมีหมู่บ้านนึง 40-50 หลังคาเรือนเป็นคนอีสานทั้งหมด
    เป็นคนอีสานที่อยู่นี่มาหลายสิบปีประกอบอาชีพที่นี่และมีบ้านเป็นของตัวเอง นั่นหมายถึงว่า
    ทุกครอบครัวลงหลักปักฐานที่นี่แล้ว จากที่ผมพบแถวที่พักของผมเช่นกันก็แทบไม่ต่างจากที่เพื่อนผมเจอมาซักเท่าไร
    นั่นคือคนเหล่านี้ย้ายถิ่นฐานฐาวรไม่กลับไปอยู่ที่บ้านเกิดแล้ว จากที่ผมกลับไปที่บ้านเกิด พบว่าเพื่อนๆพี่น้องที่อยู่หมู่บ้านเดียวกัน
    ที่ผมรู้จักเหลืออยู่ที่หมู่บ้านไม่ถึง 40 เปอร์เซนต์ นอกนั้นย้ายไปต่างถิ่นหมด ทุกปีๆรุ่นแล้วรุ่นเล่า

ด้วยความอยากรู้ผมเลยไปค้นหาข้อมูล ไปเจอทั้งงานวิจัยบ้างทั้งเอกสารวิชาการบ้าง
    พบว่าเหตุการณ์แบบนี้ได้เกิดขึ้นมาแล้วในประเทศแถบตะวันตก เมื่อครึ่งศตวรรษที่แล้ว
    ทุกชีวิตจากชนบท เมื่อเติบโตก็หลั่งไหลเข้าหลวงและเมืองใหญ่ๆ จนทุกวันนี้ที่ชนบทแทบไม่มีผู้คนอาศัยอยู่
    เพราะฉะนั้น ผมไม่ต้องนึกภาพของชนบทไทยในอนาคตเลยว่าจะเป็นเช่นไร

ทีนี้ผมเริ่มถามตัวเองว่า "แล้วเราจะกลับบ้านหรือเปล่า"
    ผมตอบตัวเองว่า "กลับ" ครับ
    กลับไปทำอะไร? กลับไปอยู่อย่างไร? นี่เป็นคำถามถัดมา
    ผมโชคดีที่งานที่ผมทำไม่ได้เกี่ยวข้องกับวัตถุหรือสิ่งของ หรือผู้คน
    เป็นงานที่ทำอยู่หน้าเครื่องคอมฯ ซึ่งทำที่ไหนก็ได้ที่มีปลั๊กเสียบไฟกับสายโทรศัพท์
    แล้วจะกลับตอนไหน?? ผมลองตอบว่า "ตอนนี้"
    ผมเลยแย้งตัวเองว่า "เฮ้ย ไม่ได้ๆ"
    เผื่อไปอยู่บ้านเฉยๆไม่ได้ทำงานอะไร (ในมุมมองของคนในชนบท)
    แต่ดันมีเงินใช้ นี่มันคุณลักษณะของผู้ค้ายาบ้านิหว่า ผมนึกเอาเองเล่นๆ
    ไม่ได้ๆๆ ยังกลับไม่ได้ .... ฮ่าฮ่าฮ่า

ย่อหน้าหลังสุดผมพูดเล่นนะครับ
    สุดท้ายผมก็ยังตอบตัวเองไม่ได้อยู่ดี ว่าจะกลับบ้านเมื่อไร

คำถามของผมคือ มีใครคิดจะกลับบ้านหรือเปล่าครับ
    ถ้ากลับ กลับเมื่อไหร่ดี?

จากคุณ : โนอาห์ - [ 8 พ.ย. 48 06:51:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป