CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เพลงฝากใจไปบ้าน เพลงประกอบละครเรื่อง เหนือทรายใต้ฟ้า

ผีเสื้อ คิดอยู่นานว่าจะตั้งกระทู้ห้องไหนดีระหว่าง เพื่อชีวิต กับลูกทุ่ง แต่หลังจากชั่งน้ำหนักแล้ว น่าจะเป็น เพลงเพื่อชีวิตที่มีกลิ่นอายของดนตรีพื้นบ้านทางภาคใต้ มากกว่า จึงนำมาตั้งห้องนี้ค่ะ

ผีเสื้อ เห็นเพลงเพราะดีจึงนำมาฝากกัน และ ฝากขอเพลงเกี่ยวกับการคิดถึงบ้าน หรือ เพลงเกี่ยวกับบ้านเกิดเมืองนอน มาแปะเพิ่มก็ดีนะค่ะ

ผีเสื้อ และสำหรับเพื่อนสมาชิกที่เป็นคนใต้ หรือ ฟังภาษายาวีถนัด รบกวนช่วยแกะเพลงนี้ต่อให้อีกนิดนะจ้ะ จขกท. แกะได้แค่นี้ ยังไม่จบเพลงเจ้าค่ะ ขอบคุณค่ะ

เพลงฝากใจไปบ้าน Ost.เหนือทรายใต้ฟ้า
    เค้าบอกคนร้องชื่อ อานู คนปัตตานี

หลายๆ ปีผ่าน
    ไม่ได้กลับบ้านหัวใจคำนึง
    ขายเสียงเพลงผ่าน
    เมื่อลาจากบ้านสายลมรำพึง
    สู่ใจของใครคนหนึ่ง
    ซึ่งจากมาไกลไม่ได้กลับคืน
    ข่าวคราวนั้นน่าเป็นห่วง
    เจ้าดอกยาร่วงถูกใครใส่ฟืน

* บินหลาเอย ไม่เคยบินลับบินหาย
    รถไฟสายใต้ ฝากใจเราไปด้วยเอย

** คิดถึงวันเก่า มาจากวัยเยาว์
    หัวใจยินดี นกเขาขันคู
    โอ้กลิ่นวูดู สันกลาคีรี
    ป่านนี้เจ้าเป็นเช่นไร
    ได้หลับบ้างไหมแม่น้ำตานี
    ข่าวคราวนั้นน่าเป็นห่วง
    เจ้าดอกยารวงถูกใครอุ้มหนี
    (ซ้ำ *)

ฮารีลายอ กา ยอม ปีนี้รื่นเริงอยู่ไม่
    เสื้อสีสวย ๆ เคยใส่
    หนมโคหนมใครเคยหรอย
    หรือไม่ค่อยหรอยเท่าใด
    ลูกหลานจากไปไม่กลับมา
    ต่างไกลสายน้ำหนองลงปา
    ออกบวช ราหยาว้าเหว่ใจ

บินหลาเอย ไม่เคยบินลับบินหาย
    รถไฟสายใต้ ฝากใจเราไปด้วยเอย
    บินหลาเอย ไม่เคยบินลับบินหนี
    บอกใครเขาทีอย่าพรากลูกเราไปเลย

ลัล ลัล ลัล ลัล ลา....

ฟังและโหลดเพลงที่นี่
    http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=maamui&group=9

จากคุณ : ชมพู่มะเหมี่ยว - [ 11 พ.ย. 48 14:30:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป