CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เพลง รักเธอจริงจริง ของ หรั่ง ร็อคเคสตร้า มีกี่แบบเหรอคะ?

เพลง รักเธอจริงจริง
    เนื้อเพลงขึ้นต้นว่า...

วันที่เธอห่างไป ใครเล่าใครเป็นห่วง
    ห่วงยิ่งกว่าห่วงตัวของตัวเอง
    ใครที่เคยผูกพัน คนคนนั้นทุกวัน
    เขายังคอยอยู่เสมอ ยังคงคิดถึงเธอ

*เธอเพียงคนเดียว ไม่เคยคิดถึงใครอื่น
    มันเป็นความจริง ไม่เคยฝันถึงคนอื่น
    รักเธอจริง ๆ จะดูแลและไม่ทอดทิ้ง จนสิ้นชีวี

...
    ...

เพลงนี้ได้ยินบนรถแท็กซี่สองสามหนแล้วค่ะ แต่กว่าจะกลับถึงบ้านก็ลืมเนื้อเพลงและทำนองไปแล้วทุกครั้งไป ความตั้งใจที่จะสืบว่าเป็นเพลงของใคร ชื่เพลงว่าอย่างไรก็เลยไม่เคยประสบผลสักที แต่วันนี้ได้ยินอีกครั้ง

แต่ วิทยุที่คุณคนขับแท็กซี่เปิด เขาเปิดเพลงนี้ตอนดิฉันกำลังถึงที่หมายปลายทางพอดี ต้องรีบลงจากรถ ก็เลยไม่ทราบว่าเปิด FM สถานีไหน สุดท้ายเลยต้องเอาเนื้อเพลงที่จำได้นิดเดียวมาร้องให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกว่า เพลงของหรั่ง ร็อคเคสตร้าค่ะ กลับบ้านมาก็ต้องพึ่งพาศาสตราจารย์ Google ให้ช่วยหา ก็ได้เนื้อเพลงเต็มๆออกมาพร้อมชื่อเพลงดังข้างบนโน้น

ดิฉันได้ขวนขวายหาเพลงมาฟังด้วยการไถเพื่อนๆเท่าที่จะหาได้ และหาฟังตามเวบฟังเพลงออนไลน์ค่ะ แต่ทั้งของทัช และของหรั่ง ต่างก็ไม่ใช่เสียงเดียวกับที่ได้ยินบนรถแท็กซี่ค่ะ pantip จึงเป็นความหวังสุดท้าย....

อยากถามว่า

1. เพลงนี้เป็นเพลงต้นตำรับของหรั่ง ร็อคเคสตร้า หรือว่ามีการเอาเพลงเก่ามา cover ร้องใหม่

2. มีกี่เวอร์ชั่นคะ เท่าที่ทราบมามี ทัช ณ ตะกั่วทุ่ง นำไปร้องใหม่ค่ะ อยากทราบว่ามีคนอื่นร้องอีกไหมคะ

3. อยากทราบว่าพอจะมีใครมีเบาะแสของเพลง "รักเธอจริงจริง" เวอร์ชั่นที่ดิฉันกำลังตามหาอยู่หรือเปล่าคะ?

รายละเอียดมีดังนี้

- เสียงในเพลงฟังดูก้องๆ เหมือนเสียงเวลาฟังใน Hall กว้างๆ โดยรวมฟังแล้วคล้ายกับเวอร์ชั่นหรั่ง ในอัลบั้ม The Best of Rang มากๆ (เมื่อครู่หาจนได้เพลงนี้ซึ่งเป็น track ที่ 5 ของ The best of RANG มา เป็นไฟล์ mp3 ค่ะ)
    - แต่เสียงในเวอร์ชั่นบนแท็กซี่นั้นจะฟังดูโหยๆมากกว่า ออกเศร้าๆ เหงาๆ ชวนให้น้ำตาปริ่มเวลาฟัง
    - คนร้องเสียงนุ่มๆ และแผ่วหวิว บางเบา และนึกย้อนดูแล้วคิดว่า ฟังเท่าไหร่ก็ไม่รู้สึกว่าใช่เสียงของหรั่งค่ะ

ถ้ายังไง ใครมีเบาะแสอะไร รบกสนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
    เพราะอยากหาซื้อเพลงนี้(เวอร์ชั่นที่ว่า)มาไว้ในครอบครองมากๆเลยค่ะ

แต่ถ้าแฟนพันธุ์แท้หรั่ง ร็อคเคสตร้า จะมีใครออกมายืนยัน ว่าไม่มีเวอร์ชั่นอื่นแล้ว และที่ดิฉันได้ยินต้องเป็นของหรั่งแน่ๆ
    ก็ขออภัยที่ใช้พื้นที่โดยใช่เหตุค่ะ...

เพราะตอนนี้ก็คิดอยู่นิดๆเหมือนกันว่าด้วย quality ของไฟล์ mp3 ที่ได้มา อาจจะทำให้ฟังแล้วหลอกหู จนรู้สึกเหมือนไม่ใช่อันเดียวกัน
    หรือไม่ก็ ลำโพงเครื่องเสียงของรถแท็กซี่คันนั้น ก็อาจจะมีอะไรผิดปรกติจึงทำให้เสียงเพี้ยนไปจากความจริงก็ได้

แต่อย่างไร คิดดูแล้วว่า ลองเสี่ยงถามแบบเหวี่ยงแห ยังดีกว่าไม่ลองค่ะ
    ขอความกรุณาด้วยนะคะ

จากคุณ : Moonlight & Valentino - [ 12 ธ.ค. 48 23:38:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป