CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

นักร้องหลายๆ คน เราควรเรียกว่า ศิลปินเหรอคะ ?

ศิลปิน=ผู้สร้างสรรค์งานศิลปะ ถ้าเป็นงานจิตรกรรม ผู้สร้างงานคือจิตรกร จิตรกรก็คือศิลปิน แต่พอเป็นเรื่องดนตรี หนูว่าไม่ใช่ทุกคนนะคะที่เราจะเรียกว่าเป็นศิลปินได้
    อย่างโมเดริ์นด๊อก พรู  หรือศิลปินที่ทำเพลงกันเอง ทำดนตรีกันเอง หนูเรียกได้เต็มปากค่ะ ว่าเค้าคือศิลปิน
    แต่พวกนักร้องที่ทางค่าย ทำเพลงมาให้แบบสำเร็จรูป แถมเพลงก็เน้นภาพลักษณ์
    หรือเรื่องการตลาดมากกว่าตัวคุณภาพของเพลงจิงๆ นักร้องก็เลือกจากหน้าตา แล้วจับมาเรียนร้องเพลง เน้นให้สาวกรี๊ด
    อย่างนี้เราควรเรียกศิลปินเหรอคะ
    เข้าใจนะคะว่างานเพลงเป็นงานประยุกต์ศิลป์ที่คำนึงด้านผลตอบแทนด้วย แต่คุณค่าก็ควรต้องมีไม่ใช่หรอคะ
    ตัวอย่างที่ชัดคือ อัลบั้มของพี่บอยโกสิยพงษ์ ชุดแรก พี่บอยเป็นคนแต่ง และทำดนตรี แต่ไม่ใช่คนร้อง รู้สึกจะร้องเพลงเดียว แต่เครดิตก็คืัออัลบั้มของพี่บอย เป็นตัวอย่างที่ให้เห็นว่า ศิลปินคือผู้ทำเพลง แล้วนักร้องเป็นเพียงผู้ถ่ายทอด พี่ๆคิดอย่างไรกันคะ

จากคุณ : docsis - [ 22 ธ.ค. 48 14:44:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป