CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ผีกองกอย

เมื่อคืนวานนี้ผมถ่ายหนังพระนเรศวรตอนที่พระราชมนูลอบปีนกำแพงเมืองแครงเพื่อจับตัวซักแซกยอถ่างที่เป็นเจ้าเมืองแครง เหตุการณืนี้จะก่อนหน้าที่สมเด็จพระนเรศวรจะประกาศอิสรภาพเพียงคืนเดียว เตผลที่จะต้องจับซักแซกยอถ่างก็เพื่อไม่ให้ซักแซกยอถ่างรายงานไปหงสาวดีว่าพระนเรศวรทรงประกาศอิสระภาพ แยกอยุธยาออกจากใต้การปกครองของหงสาวดี
    แล้วมันเกี่ยวอะไรกับผีกองกอยล่ะครับ
    ความจริงไม่เกี่ยวข้องอะไรเลย เพียงแต่ฉากกำแพงเมืองมันใหญ่โตมโหฬาร การจัดไฟจึงใช้เวลาประมาณ Forever
    ผมเคยให้สัญญาว่าจะปล่อยให้พนักงานทุกคนทำงานกันอย่างเต็มที่
    ใคร่จะจัดไฟทั้งคืนก็จัดไป
    ผมก็ได้แต่รอ รอ และรอ
    ระหว่างรอก็เข้ามาคุยกับพวกเราในโต๊ะนี้
    ทดลองเอารูปผู้การต้นใส่ลงไปในพื้นหลังต่างๆ
    การเอารูปที่ถ่ายหน้าจอเขียวแล้วกัดสีเขียวออกหมดเหลือแต่ตัวแสดง เขาเรียกว่า Keying ครับ
    คือ Key เอาสีเขียวหรือน้ำเงินออกหมดเหลือแต่ตัวแสดง
    เป็นความลับของ CG ครับ
    มันก็เหมือนกับใช้ Photoshop นั่นแหละครับ
    แต่เพียงต้อง KEYหลายๆ ภาพไม่ใช่ภาพเดียวเหมือน Photoshop
    โปรแกรมที่ผมใช้ Key คือโปรแกรมเดียวกันกับที่ใช้ใน LOTR กับ Kingkong
    แต่ต้องหัดนานๆ กว่ามันจะเชื่อง ภาพมันถึงจะออกมาเนียน
    นอกเรื่องพอสมควร
    เอาเป็นว่าระหว่างผมรอคุณสตาโน่จัดแสงผมก็คีย์ผู้พันต้นใส่ลงไปในที่ต่างๆ
    ดูความเหมาะสมว่าถ้าเป็นหนังแล้ว ผู้พันต้นจะดูเป็นอย่างไร
    แล้วลองมา คีย์เล่นๆโดยเอาโกลัมมาใส่อยู่หลังน้ำตก
    ไม่ได้คิดอะไรนอกจากเป็น Joke ทำเล่นสนุกๆ
    ยิ่งใกล้เช้ายิ่งบ้า

จากคุณ : Cinephile - [ 27 ม.ค. 49 19:53:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป