CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

--[ "มนุษย์เหล็กไหล" โอ้ว สุดยอด โคตรเทพ อะไรมันจะปานนั้น!!! (สปอยล์เด้อ) ]--

"กระทู้นี้ยาวนะครับ ถ้าไม่ชอบอ่านก็ผ่านไปได้เลย"

ไปดูมาแล้วครับ

"มนุษย์เหล็กไหล!!!"

ใจผมชอบหนังอย่างนี้อยู่แล้ว ชอบอะไรที่มันแปลกใหม่
    ชอบหนังที่มี เอฟเฟกต์ เยอะ ๆ ยิ่งหนังไทยยิ่งชอบ
    เพราะมันจะเห็นความแตกต่างได้ชัด..........และที่สำคัญ

"มันจะได้ด่าได้สะดวก ๆ หน่อย"

(เอ่อ....ตกลงผมไปดูหนังเพื่อสนุก หรือไปดูเพื่อเอามาด่ากันแน่วะเนี่ย T_T)

นั่นทำให้ผมพลาดหนังเรื่องนี้ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง

ก่อนเข้าไปดูพยายามสังเกตุดูว่า วันนี้มีเด็กหรือครอบครัวนรกอะไร
    มาต่อแถวอยู่ด้วยหรือเปล่า..เพราะขี้เกียจย้ายที่นั่งในโรงหนังอีก มันเซ็งน่ะ รู้ไหม!!!

ดูแล้ว มีแต่นักศึกษา ขาว สวย หมวย เอ็กซ์ เป็นส่วนใหญ่

"โอเคเลย อย่างนี้สิน่าดูหน่อย"

แต่ขอโทษ ที่นักศึกษา ขาว สวย หมวย เอ็กซ์ ดังกล่าว
    เค้าไปดูหนังเรื่องอื่นกันหมด
    ไม่มีใครมาดูมนุษย์เหล็กไหลเลย T_T

แต่เอาเหอะ เพื่อเป็นการสนับสนุนหนังไทย ผมยอมแลก มนุษย์เหล็กไหล
    กับ นักศึกษาที่ใส่เสื้อเป็นแหนม!!

แต่ทว่า เมื่อเวลาผ่านไป ๆ  ผมเริ่มถามตัวเองว่า

"กรูจะเข้ามานั่งทรมานตัวเองอย่างนี้ทำไมเนี่ย!!!"

พี่ครับ พี่ตั้งชื่อหนังได้ถูกต้องแล้ว "มนุษย์เหล็กไหล"

เพราะอะไรน่ะเหรอ นั่นก็เพราะ ทั้งมนุษย์เหล็กไหล มนุษย์หิโม๊ะ  ผู้ช่วยพระเอก ซึ่งจากนี้ไป
    ผมขอเรียกเธอว่า อมิดาลา

(อมิดาลา อมิลาดา จะอะไรก็ช่างหัวมันเหอะ ผมจำไม่ได้แล้ว!!! T_T)

ทุกหน้าที่ที่กล่าวมาข้างต้น ทุกคนเป็นมนุษย์เหล็กไหลทั้งหมด
    จะไม่ให้เป็นได้ไง ก็พี่ เล่นแข็งเป็นสากกะเบือ!!!!

ผมเคยได้ยินคนเค้าบ่นละครกันว่า คนนั้นเล่นแข็ง คนนี้เล่นแข็ง
    ผมไม่เข้าใจว่ามันแข็งยังไง เพราะผมไม่ดูทีวี
    ไม่ใช่ว่าหยิ่ง แต่เพราะ ทีวีที่บ้านเสียมาหลายชั่วโคตรแล้ว T_T
    ผมก็เลยไม่ได้ดูทีวี ดูละคร หรืออะไรมานานมาก (นึกว่าจะเจ๋ง ที่แท้ก็จนนี่หว่า)

คุณเคยเห็นคนท่องบทไหม นั่นแหล่ะ ทุกตัวแสดง
    พูดเหมือนท่อง มันท่องจริง ๆ นะ ไม่เชื่อลองไปดูกัน

โดยเฉพาะตัว อมิดาลา เธอพูดได้ทำลายโสตประสาทมาก ๆ และเสียงที่ออกยังออกมา “สำเนียงห่อหมก” อีกตะหาก!!

“สำเนียงห่อหมก” เป็นยังไงเหรอครับ ลองห่อลิ้นแล้วพูดดูสิ ยังงั้นเลย

ยิ่งฟังยิ่งหงุดหงิด แล้ว ตัวละครตัวนี้ เปรียบเสมือนตัวอะไรก็ไม่รู้
    เธอสามารถโผล่ไปไหนมาไหนได้ โดยไม่มีปี่มีขลุ่ย!!!! ผมดูแล้วนึกว่าเธอเป็นผีด้วยซ้ำ
    นึกจะโผล่ไปหาพระเอกที่บ้าน ก็โผล่ไป โดยที่แม่พระเอกไม่รู้ว่า มีผู้หญิงอีกคนอยู่ในห้องลูกชายตัวเอง

"นี่ถ้าเค้ามีอะไรกัน กว่าแม่จะรู้ ก็คงได้อุ้มหลานไปแล้ว!!!"

และ อมิดาลาคนนี้ยังมีเครื่องมือตามหาเหล็กไหล ซึ่งอยู่ในรูปของเข็มทิศวิเศษ......
    มันวิเศษมากเลยครับ ...คือ ที่ไหน มีเหล็กไหล เข็มจะชี้ไปที่นั่น
    และนั่นนำมาสู่การอธิบายด้วยสำเนียงห่อหมกของเธอว่า เธอมาเจอพระเอกได้ยังไง

เอาล่ะ ไม่ว่ากัน ว่ามาเจอกันได้ยังไง เข็มทิศมันนำมา

แต่ถามหน่อยเหอะ ไอ้เข็มบ้านี่ ทำไมมันไม่ชี้ไปที่พระเอก ตอนที่เค้ามีเหล็กไหลวนอยู่ในร่าง แต่มันชี้ไปไหนก็ไม่รู้ T_T

"เข็มทิศมันมั่วนี่หว่า นึกว่าตัวเองเป็นเข็มทิศของกัปตันแจ็คสแปรโรว์อยู่หรือไง ชี้ตามใจคนอยากรู้ T_T"

แถมยังมีการมาบอกอีก ตอนที่แม่พระเอกโดนจับตัวไป
    ว่า เนี่ย ชั้นรู้นะ ว่าแม่เธอน่ะ โดนจับไปที่ไหน เพราะเข็มทิศบอก

พระเอกเลยถามว่า ทำไมไม่บอกตั้งแต่แรก เธอตอบมาหน้าตายว่า  

"ก็-เข็ม-ทิศ-มัน-เสีย"

ป๊าดดดดดด ชี้มาได้ตั้งนาน พอถึงเวลาคับขัน เสือกเสียได้โดยไม่รู้สาเหตุ T_T

พอเวลามันใช้ได้ขึ้นมา ก็ดันชี้ไปไหนก็ไม่รู้  มันเจ๋งมากเลยครับ มันชี้ไปที่
    "เศษเหล็กไหล!!!!"  อันกระจึ๋งเดียว ประมาณหัวไม้ขีดนี่แหล่ะ แต่ดันไม่ชี้ไปที่ก้อนใหญ่ ซึ่งเค้าย้ายที่ไปแล้ว!!

โอ้ย กรูจะบ้า...

มาที่ตัวมนุษย์เหล็กไหลกันบ้าง......

นอกจากจะเล่นแข็งเป็นมนุษย์เหล็กสมชื่อแล้ว ยังมีความแม่นในบทเป็นเลิศ พูดเป็นท่องจำมาเลย ชัดเจนมากพูดแต่ละที

เอาล่ะไม่ว่ากัน ก็เค้าเป็นมนุษย์เหล็กไหล มันคงจะพูดให้เหมือนคนปกติไม่ได้

บทตัวนี้ก็แปลก ๆ ไม่รู้ว่าเค้าคิดได้ไง

1. มีหน้าที่ช่วยเหลือผู้คน ซึ่งดูแล้ว ยังไง ๆ ก็เหมือนไปทำร้ายผู้คนมากกว่า T_T
    ช่วยเด็กจากการถูกคนเมาขับรถชน โดยการ กระแทกรถลอยละลิ่ว ไปติดป้ายบิลล์บอร์ด ซึ่งคาดว่า
    ช่วยเด็กได้  เด็กรอด...แต่คนเมาในรถที่มันทุบไปนั่น ..........................ต้องตายแน่ ๆ T_T

2. สู้กับช้างตกมัน 2 เชือก!!!
    โดยใช้วิธีการที่เจ๋งมากเลยครับ  เอารถทัวร์ 3 คัน มาล้อมเป็นคอกในลักษณะ 3 เหลี่ยม
    โดยเปิดหัว 3 เหลี่ยมนั่นไว้ ล่อช้างเข้ามา

ก็ดูสมเหตุสมผลดี  แต่ว่า สิ่งที่ไม่น่าเชื่อก็คือก็เกิดขึ้น เมื่อ
    พอช้างเข้ามาแล้ว แทนที่จะเลื่อนมุมรถทัวร์ให้มันมาชนกัน กลายเป็น 3 เหลี่ยมปิดมุมหมดทุกด้าน
    แต่เค้าไม่ทำอย่างนั้น .... เค้าเอารถตู้มาปิดไอ้หัว 3 เหลี่ยมที่เปิดไว้ เพื่อกันช้าง 2 เชือก!!!!

พระเจ้าช่วย!!!!!!!

ขนาดรถทัวร์คันเบ่อเริ่ม มันยังงัดซะเกือบหงาย แล้วนี่ รถตู้คันติ๊ดเดียว
    ผมไม่รู้ว่า พี่เอาอะไรคิด ว่ามันจะกันช้าง 2 ตัวนั่นอยู่

“พี่ครับ พี่ทำอย่างนี้ พี่เอาปืนมายิงผมกบาลผมเลยดีกว่า อย่าทรมานผมเลย”

3. แม่โดนจับตัวไปตั้งแต่เกือบ ๆ ต้นเรื่อง กว่าพระเอกจะไปช่วย ก็ปาเข้าไปเกือบท้ายเรื่อง
    เพราะมัวแต่ไปช่วยผู้คนอยู่  ผมก็ไม่รู้ว่า ไอ้มนุษย์เหล็กไหลตัวนี้ มันเอาอะไรมาตัดสินใจ
    ว่าอะไรสำคัญกว่าอะไร แทนที่มันจะรีบหาทางช่วยแม่ก่อน แล้วค่อยมาช่วยคน
    แต่นี่ กลับช่วยคน ที่บางอัน เค้าไม่ได้ต้องการให้ช่วยซักเท่าไหร่ แล้วค่อยไปช่วยแม่
    ซึ่งกินเวลาเกือบค่อนเรื่อง!!!!

โอ้ย ยิ่งนึก ยิ่งนึกออกครับ เยอะแยะมากมายไปหมด

นี่ แล้วมีเรื่องขำ ๆ จะเล่าให้ฟังเกี่ยวกับบท แม่พระเอกให้ฟังครับ
    เหตุเกิดตอนที่ พระเอกเข้าไปผจญเพลิงในคุก!!!!  
    ไปเจอเข้ากับเหตุการณ์ชิงตัวประกัน คือ อุสมะ (ปู แบล็คเฮด) แล้วโดนเอาเหล็กไหลแทงหน้าอก
    เป็นเหตุให้เหล็กไหลวิ่งทั่วร่าง หลังจากนั้น โผล่ไปอยู่วัดที่ไหนก็ไม่รู้

หายตัวไป.....พอกลับมาที่บ้านเจอแม่  แม่บอกว่า

“อ้าว อยู่ในบ้านเหรอลูก แม่ก็เป็นห่วง เห็นหายตัวไปตั้งหลายวัน เค้าโทรมาบอกว่า ลูกหายตัวไปในวันเกิดเหตุ แม่ก็ไม่รู้ว่า ลูกจะเป็นตายร้ายดียังไง แม่นอนไม่หลับเลยนะลูก”

คุณรู้ไหม ว่าตอนที่แม่เค้าพูดเนี่ย แม่เค้าทำอะไรอยู่..........

“แม่กวาดบ้านอยู่ครับ!!!”

ป๊าดดดดดดดดด เจ๊ครับ เจ๊เป็นห่วงลูกชายเจ๊มากเลยครับ  ออกนอกหน้ามากเลยขอบอก
    ลูกชายเจ๊จะเป็นจะตายยังไง เจ๊ไม่สน รู้แต่ว่า บ้านต้องสะอาด ตามลูกไว้ทีหลัง แต่ขอฉันกวาดบ้านก่อน T_T

ลูกจะโดนเค้าเอามีดผ่าร่างอยู่แล้ว เจ๊นั่งดูเฉ๊ย!!!!! มีด่าทอคนทำนิดหน่อย พอเป็นพิธี  
    โอ้ย นี่เป็นแม่ผมนะ เจ๊แกร้องบ้านแตกไปแล้ว!!!!

สมแล้ว ที่มีลูกเป็นฮีโร่  เจ๊ใจแข็งมากครับ แต่เท่าที่ดูแล้ว เจ๊น่าจะความรู้สึกช้ามากกว่า T_T

มนุษย์หิโม๊ะ !!!!

อันนี้ไม่ต้องพูดถึง ของเค้าดีมีคุณภาพ มนุษย์หิโม๊ะ น้ำแข็งเกาะทั่วร่าง แต่เห็นขอบกางเกง T_T
    ไม่เนียนครับ ไม่เนียน ดูยังไงก็เอากางเกงไปคลุกแป้งตรางูมาแหง ๆ แล้วขอบอกครับ
    ว่า ไอ้ที่เห็นตัวขาว ๆ ผมขาว ๆ น่ะ มันตอนแรกที่โผล่มา .........แต่พอสู้ไปสู้ไป ๆ
    จากมนุษย์หิโม๊ะ (มนุษย์น้ำแข็ง)  ดูไป ๆ น้ำแข็งเริ่มละลาย กลายเป็นมนุษย์น้ำคลำ!!!

ผมจากที่ดูเหมือนน้ำแข็งเกาะ นานเข้า ก็เริ่มเหมือนไปตกบ่อโคลนมาชัด ๆ !!!

โอ้ย แล้วไหนยังกระบองน้ำแข็งอีกล่ะ อะไรมันจะแข็งปานเหล็กกล้าเช่นนั้น
    คิดดูว่า เรามีน้ำแข็ง เป็นแท่งเหมือนกระบอง แล้วเอาไปฟาดเหล็ก มันจะแตกไหม

แต่นี่ไม่แตก แถมยืดหยุ่น.............. มีงอได้ด้วย!!!

"น้ำแข็งบ้านพี่ ทำด้วยยางเหรอครับ!"

แล้วไหนจะเป้าหมายการทำลายล้างของตัวร้ายอีกเล่า
    ยิ่งพูดยิ่งขนหัวลุกเป็นแถบ ๆ  ................. เค้าจะระเบิดเรือของอเมริกา ที่มาจอดอยู่
    ในน่านน้ำไทย!! โดยอ้างว่า เรือลำนี้เป็นเรือขนอาวุธเคมีของสหรัฐ...

โอ้ว ช่างเป็นไอเดียที่ประเสริฐอะไรเช่นนี้

ขนาดของเรือ ก็คงประมาณเศษ 3 ส่วน 4 ของเรือ ไททานิคนั่นแหล่ะ ถือว่าไม่ใหญ่อะไรเลย

คิดดูครับ แค่เศษเหล็กไหล เอามาทำเป็นหัวกระสุน ยิงเข้าภูเขาที่ไกลประมาณ 1 กิโล
    แรงระเบิดทำให้ภูเขาหายไปทั้งลูก!!!! แรงปะทะ ทำให้รถโฟล์วิวล์ แถไปเกือบ ๆ 10 ม. ทั้งที่ห่างกันตั้งกิโล!!!

โอ้ย ถ้าพี่มีกำลังทำลายล้างสูงขนาดนี้นะครับ ผมแนะนำ ให้เอาปืนไปยิงทำเนียบขาวรับ
    หรือยิงไปไหนก็ได้ มันก็พังทั้งแถบนั่นแหล่ะ ไม่ต้องเอาเครื่องบินไปชนให้มันเสียเวลาด้วย

ระเบิดภูเขาใหญ่เบ่อเริ่ม ใช้หัวกระสุนนิดเดียวที่เป็นเหล็กไหล

แต่ระเบิดเรือลำเล็กกว่าเรือเดินรบไทย ใช้เหล็กไหลทั้งก้อน!!

เป็นสมการที่สมน้ำสมเนื้อมาก.. แถมยิงธรรมดาไม่ได้ต้องปล่อยเป็นจรวดขีปนาวุธ!!
    แล้วพี่ก็ไปตั้งฐานรอยู่ตั้งนานเป็นชาติ แต่ก็ไม่ยอมเอาฐานจรวดมาตั้ง รอให้พระเอกมาก่อน
    ถึงจะเอาไปตั้งกัน ให้พระเอกเข้ามาขัดขวาง  

“พี่ครับ ถ้ามันลำบากนัก ผมว่า พี่เอาเหล็กไหลผูกกับดินปืนไปเขวี้ยงใส่เรือมันจะง่ายกว่าไหม
     ไม่ต้องทำขนาดนี้ก็ได้ ดูแล้วมันลำบากพี่ยังไงก็ไม่รู้ T_T”

เอาน่ะยิงจรวดออกไปจนได้ โดยที่ไม่มีเหล็กไหลไปด้วยซ้ำ ก็ไม่รู้ว่ามันจะยิงไปทำไม T_T
    ที่น่าตลกก็คือ ที่ท่าเรือสัตหีบ มีงานวันเด็ก ให้เด็กขึ้นเรือรบ แล้วไอ้จรวดเจ้ากรรมอันนี้ ดันผ่านมา
    ก็ไม่พูดพร่ำทำเพลงกันล่ะ ผ่านมา กรูยิงเลย และโดนด้วยนะ

พระเจ้า!!!!~ พี่ยิงแม่นโคตร ๆ ครับ

โดยใช้กระสุนเพียงแค่ 1 ชุดเท่านั้น แผนเผินอะไรไม่ต้องมี บอกไม่ทันแล้ว มีอะไรก็ยิงก่อน
    เออ นี่ถ้าพวกราชนาวีไทยเค้ามาดูเรื่องนี้แล้วเนี่ย เค้าคงเคืองคนสร้างพอสมควร

โอย พอ ๆ อะไรมันจะปานนั้น แนะนำว่า ถ้าไม่เชื่อผม ให้ตีตั๋วเข้าไปดูเองครับ
    แล้วคุณจะเจอเข้ากับอะไรที่สุดยอด โคตรเทพ อย่างที่คุณไม่เคยรู้สึกมาก่อน!!!!

เดี๋ยวก่อนครับ.......ถึงผมจะว่าเค้ามาก  
    แต่จุดดีมันก็มีเยอะเหมือนกันนะ  อย่างน้อยก็ดีกว่า โบอางูสไปเดอร์ ตั้งหลายร้อยเท่า!!!

CG ไม่ต้องไปพูดถึง เพราะ ปักษาวายุออกมายังไง  มนุษย์เหล็กไหลก็ยังงั้น

แต่ที่ต้องชมก็คือ ฉากต่อสู้ ที่ทำได้ดี และ สวย  โดยมีกลิ่นอายของ จาพนม อยู่นิด ๆ
    ยิ่งถ้าไม่ตัดต่อแบบดูไม่รู้เรื่องอย่างนี้ มันจะดีกว่านี้อีกหลายเท่า!!!

ตัดต่อเร็วจริง ๆ ยังไม่ทันเตะเลย แค่ยกขา คุณตัดฉับ!!!  มันกระเด็นไปไหนแล้ว

"ตกลงว่า ที่มรึงโดนเมื่อกี๊มันอะไรกันแน่ T_T"

ชุดมนุษย์เหล็กไหล ใครจะด่าผมไม่รู้ แต่ผมชมนะ เพราะผมชอบ มันเท่ห์ดี
    เดี๋ยวมันก็เป็นเอกลักษณ์เองแหล่ะ และถ้าคิดจะทำภาคต่อนะ ควรเปลี่ยนสีชุดซะให้ไว
    เพราะ ตอนกลางคืน มันมองไม่เห็นเลย ไอ้ตัวมนุษย์เหล็กไหลของพี่เนี่ย

แนะนำให้ชุบโครเมี่ยมครับ ให้มันเงาวับ สะท้อนแสง แยงตากันให้บอดไปเลย!!!

เพลงประกอบ ตื่นเต้นเร้าใจดี ฟัง ๆ ดูคล้าย ๆ องค์บาก แต่ก็หยวน ๆ

น้องตุ้มเล่นได้ดี แม้จะแข็งตามคนอื่นเค้าไปด้วย แต่ก็โอเค ยกให้ เพราะชื่อเล่นเราเหมือนกัน T_T

อุปกรณ์ประกอบฉาก อันนี้ไม่ดีเลย โดยเฉพาะ ฉากที่อยู่ในศูนย์ควบคุมนั่น
    เห็นได้ชัดว่ามันเป็นฉาก ยกตัวอย่าง ตู้ควบคุม ที่มันมีอยู่หลายตู้ แต่ดูดี ๆ แล้ว
    ทุกตู้มันติดกันหมด เป็นตู้เดียว  แต่เห็นใจในความพยายาม โอเคก็ได้

เนื้อเรื่อง ที่แม้มันจะ ไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่ แต่อย่างน้อยนะครับ
    มันก็ดีกว่าต้มยำกุ้งแหล่ะ แค่นี้คุณก็ภูมิใจได้แล้ว!!!!

ผมว่ามาเยอะ แต่ถ้าถามผมจริง ๆ ว่า ดูแล้วเสียดายเงินไหม ผมเฉย ๆ นะ
    เพราะชินมากับหนังหลาย ๆ เรื่องแล้ว อีกทั้ง ถ้าเอาไปเทียบกับเรื่องอื่นแนวนี้
    ของไทย มันดีกว่าอีกหลายๆ เรื่อง  เอาเป็นว่า ดูคลายเครียดไม่ต้องคิดอะไร
    ก็โอเคแหล่ะครับ สนุกดีไม่เสียหายอะไรครับ!!!

สมันน้อย เบอร์ 14

แก้ไขเมื่อ 11 ส.ค. 49 00:58:52

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14 - [ 11 ส.ค. 49 00:36:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com