CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ชื่อหนังเรื่อง The One ที่อ๊อฟ ศุภนัฐ AF2 แสดงนำอ่านว่ายังไงกันแน่

เมื่อกี้นี้เพิ่งดูรายการ ยูบีซีอินไซด์ ที่ยูบีซีช่อง 17 เห็นพิธีกรพูดถึงอ๊อฟ ศุภนัฐ AF2 แสดงนำในหนังเรื่อง The One ของบริษัทพระนครฟิล์ม

ตอนแรกพิธีกรหญิง (ชื่อหญิงด้วย) อ่านชื่อหนังว่า เดอะวัน แล้วก็แก้เป็น ดิวัน ตามที่พิธีกรชายท้วง

ตามที่ผมรู้แบบงูๆปลาๆ the ถ้าอยู่หน้าสระ a e i o u จะออกเสียงว่า ดิ เช่น ดิอิมพอสซิเบิล (The Impossible) เป็นต้น

แต่ในกรณีย์คำว่า One ซึ่งตัวแรกเป็นสระก็จริง แต่ออกเสียงเป็นพยัญชนะ ว แหวน ไม่ได้ออกเสียงเป็น อ อ่าง แต่อย่างใด

ในกรณีย์นี้ ควรออกเสียง the ว่า เดอะ ครับ

เพราะฉะนั้น ชื่อหนังเรื่อง The One ควรออกเสียงว่า เดอะวัน มากกว่านะครับ

ผมเข้าใจแบบงูๆปลาๆว่า การออกเสียง the เป็นเดอะ หรือ ดิ นั้น เพื่อให้การออกเสียงเป็นไปตามธรรมชาติมากที่สุดน่ะครับ

ลองออกเสียงทั้ง 2 แบบดูซีครับ จะเห็นว่า การออกเสียงว่า ดิอิมพอสซิเบิล จะเป็นธรรมชาติกว่าออกเสียงว่า เดอะ อิมพอสซิเบิล

และการออกเสียงว่า เดอะวัน จะเป็นธรรมชาติมากกว่า ดิวัน

ผมเพิ่งดูรายการตีสิบเมื่อคืนวันอังคารที่ผ่านมา คุณตู่นันทิดาร้องเพลงคู่กับลูกสาวชื่อน้องเพลง ก็มีตอนนึงร้องว่า You are the one  ก็เห็นเค้าร้องว่า ยู อาร์ เดอะ วัน ครับ

ใครเก่งภาษาอังกฤษช่วยมาให้ความรู้เรื่องการออกเสียง the กันหน่อยครับ

จากคุณ : ใจดีมาก - [ 17 ส.ค. 49 13:54:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com