Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใครเคยดูเรื่อง Internal Affair ช่วยเข้ามาตอบหน่อยครับ สงสัยหลายข้อ

1. ในภาค 3 สงสัยว่าตำรวจที่โดนพระเอกยิงจนขาเป๋ที่ท่าเรือเนี้ย เค้าเป็นตำรวจสายไหนครับ เห็นตอนคุยกะแซมอ้างว่าเป็นพ่อค้าจากเมืองจีน ตกลงแกเป็นตำรวจจากเมืองจีนแผ่นดินใหญ่ใช่หรือเปล่า หรือว่าเป็นตำรวจฮ่องกง ก็แค่หลอกแซมว่าเป็นพ่อค้าจากเมืองจีน แต่หลังจากพระเอกตายพี่แกก็กลับไปเมืองจีนสักพักนี้ครับ สงสัยเพราะพี่แกห่าวมากครับ ถือปืนเข้ากรมตำรวจแล้วตำรวจในกรมไม่เห็นทำอะไรเลย ปล่อยให้ยิงเฮียหลิวด้วย แล้วถ้าเป็นตำรวจฮ่องกงทำไมไม่เห็นมีใครรู้จักเลย พระเอกก็ไม่รู้ หลีหมิงก็ไม่รู้ หรือว่าเป็นสายลับจริงๆ เลยไม่มีใครรู้

2. ตอนที่เฮียเหลียงตายในลิฟท์คนที่ยิงเฮียเหลียงตายบอกกะเฮียหลิวว่าแซมมีสายในตำรวจทั้งหมด 5 คนรวมเฮียหลิวด้วย เท่าที่ผมนับได้ก็มี
       คนที่หนึ่งตำรวจที่โดนเฮียหลิวยิงในลิฟท์
       คนที่สองตำรวจที่หลีหมิงยิงตายในกรม
       คนที่สาม หลีหมิง
       คนที่สี่ เฮียหลิวเอง
       คนที่ห้า  ใครครับ?

3. 6 เดือนก่อนเฮียเหลียงตาย ทำไมแซมส่งเฮียเหลียงไปตายที่ท่าเรือครับ แล้วถ้าเค้าสงสัยว่าเฮียแกเป็นสายแล้ว
       3.1. ทำไมเฮียเหลียงไม่ตายแล้วแซมไม่เห็นถามเลยว่าทำไมรอดมาได้ยังไง แล้วเฮียเหลียงก็กลับมาทำงานกะแซมต่อเหมือนไม่มีอะไรเกิดขี้น (อันนี้ผมเดาว่าคนเขียนบนลืมคิดไปหรือเปล่า)
       3.2. แล้วถ้าแซมสงสัยจริงทำไม ยังให้เฮียเหลียงร่วมทำงานต่ออีก จนแซมเกือบถูกตำรวจจับ จนต้องโยนผงขาวลงทะเล  (ผมว่าแซมคงสังสัยเฮียเหลียงจริงๆ เพราะพอเกิดเรื่อง แซมเอาแขนเฮียทุบกะโต๊ะจนเผือกหักเลย)

4. ข้อนี้ผมงงในตัวของหลีหมิงครับ ตกลงหลีหมิงเนี้ยเป็นคนดีหรือไม่ดีครับ ผมไม่เห็นหลีหมิงช่วยอะไรแซมเลย
       4.1. ตอนที่แซมสั่งทางโทรศัพท์ให้เฮียเหลียงเอาที่เขี่ยบุหรี่ตีหัวคนที่คุยด้วย แล้วหลีหมิงก็เข้ามา ผมว่าแซมคงโทรบอกหลีหมิงให้มาจับเฮียเหลียง
       4.2. หลีหมิงทั้งที่รู้ว่าเฮียเหลียงเป็นตำรวจทำไมไม่บอกแซม ในเมื่อเป็นสายของแซม
       4.3. หลีหมิงไปซ้อมนักเลงในเธค 2 คนทำไมครับ แล้วพยายามยัดข้อหามีผงขาวให้นักเลงในเธคด้วย
       4.4. หลีหมิงจับพระเอกไปซ้อมทำไมครับ หรือว่าหมั่นใส้ที่สมัยเป็นนักเรียนตำรวจพระเอกเรียนเก่งกว่า
       4.5. สรุปว่าหลีหมิงเป็นคนดีเปล่าครับ เป็นสายให้แซมแต่ไม่เห็นช่วยอะไรแซมเลยครับ แต่ผมว่าน่าจะดีเพราะตอนตายศพยังได้ฝั่งใกล้ๆศพพระเอก หรือว่าหลีหมิงเป็นโรคจิตชอบซ้อมคนครับ หรือว่าหลังจากที่พระเอกตายแล้ว หลีหมิงก็กลายเป็นโจรกลับใจครับ สรุปคนในกรมรู้หรือเปล่าว่าหลีหมิงเป็นสายให้แซมครับ แล้วถ้ารู้ทำไมยังฝังศพใกล้พระเอกละครับ

5. หลังจากที่พระเอกตายแล้ว ได้ส่งเทปๆหนึ่งให้หมอรี อยากรู้ว่าเทปม้วนนั้น เป็นการสนทนาของใครกับใครครับ ใช่การสนทนาระหว่างเฮียหลิวกะแซมเปล่าครับ เพราะเห็นหมอรีจะสงสัยในตัวเฮียหลิว เลยหลอกเฮียหลิวให้ไปส่งที่ office แล้วก็หลอกสะกดจิตเฮียหลิว จนหมอรีรู้ความจริง

6. อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ ว่าตำรวจขาเป๋กะหลีหมิงวางแผนให้เฮียหลิวสะกดรอยตามหลีหมิง แล้วหลีหมิงก็แกล้งเอาเทปใส่ลงไปในตู้ไปรษรณี แล้วหลอกให้เฮียหลิวเผาเทปในตู้ แต่จริงๆแล้วเทปที่อยู่ในตู้เป็นเทปเปล่า แต่เทปจริงๆ หลีหมิงให้ตำรวจขาเป๋เก็บไว้แล้ว แล้วเอามาเปิดในกรมตอนเฮียหลิวพยายามแฉหลีหมิงในกรมตำรวจ

หนังเรื่องนี้ชอบประโยคนี้ที่สุดเลย "ผมเป็นตำรวจ"

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ย. 49 10:10:10

จากคุณ : Azabu - [ 21 พ.ย. 49 10:03:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom