Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทะเลาะกับคนในโรงหนังมาค่ะ

วันนี้ไปดูพระนเรศวรกับน้องสาวที่สยามพารากอนโรงที่ 13 รอบ 16.30 ค่ะ หนังก็สนุกดีนะคะ แต่เกิดเหตุในโรงนิดหน่อย เรานั่งที่นั่ง D9 กับ D10 ค่ะ ส่วนคู่กรณีนั่งติดกับเรา เค้ามากัน 3 คน มีแม่ แล้วก็ลูกชายหญิงอายุประมาณ 7 – 10 ขวบ ตั้งแต่เริ่มเรื่องลูกชายเธอก็พูดก็ถามตลอด เรารำคาญนิดๆแต่ก็หักใจไว้เพราะหนังอาจจะยากสำหรับเด็กจริงๆ แต่ที่ทนไม่ได้คือโทรศัพท์ของแม่ดังค่ะ แล้วคุณเธอก็หยิบมารับ ถ้ารับสายแล้วบอกว่าดูหนังอยู่แล้วจบเราจะไม่ว่าเลยนะคะ แต่เธอตั้งท่าคุยยาวค่ะปลายสายคงถามว่าดูเรื่องอะไร คุณเธอก็ตอบว่าพระนเรศวรแล้วหัวเราะคิกคักสนุกสนานใหญ่ เราไม่รู้ว่าเค้าจะคุยต่อรึเปล่า แต่ด้วยความใจร้อน(ยอมรับว่าใจร้อนไปนิดค่ะ)

เราก็เลยกระซิบเค้าไปแกมไม่พอใจว่า”ถ้าจะคุยยาวๆรบกวนไปคุยข้างนอกได้มั๊ย”

เค้าก็วางสายค่ะ แล้วก็หันมาพูดว่า ”ขอโทษด้วย แต่คุยแค่แป๊บเดียวเอง ประสาท”

เราก็เห็นว่าเริ่มมีเรื่องแล้วค่ะ แต่ไม่อยากมีเรื่องในโรงเกรงใจคนอื่น เราเลยเงียบ ซักพักได้ยินลูกเค้าถามว่ามีอะไร

ยายแม่ก็เลยบอกว่า”อีนี่ มันด่าแม่ มันน่าเอาน้ำสาดนัก” แล้วหล่อนก็ย้ายแก้วน้ำจากที่วางด้านหล่อนมาวางด้านใกล้เรา แล้วคุณเธอก็เปลี่ยนท่านั่งเป็นไขว่ห้าง ตั้งใจเอาเท้าขึ้นมาทางเรา ยอมรับว่าโมโหนะคะ แต่ถ้าต่อความยาวคงรบกวนคนอื่นแน่นอนเลยเงียบไว้ ระหว่างนั้นหนังก็ดำเนินไปเรื่อยๆมีพูดอะไรเราจับความไม่ได้(มัวแต่โมโห) ประมาณเกี่ยวกับการให้อภัย

ยายนั่นก็พูดขึ้นมาลอยๆว่า “หัดฟังไว้ซะบ้างนะ อีโรคจิต”

เราทนไม่ไหว แต่ถ้าทะเลาะมันจะรบกวนคนอื่นในโรง เลยตอบกลับไปว่า”จะจบได้รึยังคะ ถ้าคำพูดทำให้คุณไม่พอใจก็ขอโทษด้วยแล้วกัน”

เค้าก็ทำท่าหยิบแก้วน้ำจะมาสาด (อย่างงนะคะ เหตุการณ์เกิดในโรงจริงๆ)น้องสาวเราก็เลยชะโงกมองหน้าเค้าก็บอกว่า “มีพวกเหรอ ชั้นก็มีเหมือนกัน มาทำกล้ามีเรื่องกับชั้น ชั้นมีมีดนะเดี๋ยวเสียบให้ซะเลย”
    “ลูกชั้นถามก็เพราะอยากรู้ประวัติศาสตร์ แกโตแล้วก็ไปหาอ่านเองสิ ทำเป็นอินกับหนังนักนะ มีอะไรรบกวนไม่ได้เลย หรือโง่ไปอ่านเองไม่รู้เรื่อง”

เราเลยจะลุกไปบอกพนักงานโรงหนัง แต่น้องสาวไม่ได้ยินประโยคนั้นเลยไม่ให้เราลุก เหตุการณ์ก็เงียบกันไปค่ะ พอหนังจบออกจากโรง กลุ่มแม่ลูกก็ตั้งใจมาลงบันไดเลื่อนหลังเราแล้วพูดว่า
    “หน้าตาอย่างนี้เอง คงหาผัวไม่ได้หรอก ไม่มีใครเอา”
    “ลูกแม่ดูไว้นะ อีนี่มันด่าลูก ลูกชั้นแค่ไอในโรงนิดหน่อยเอง ทำทนไม่ได้” (ใครไปโมโหเค้าเรื่องลูกเค้าไอคะ เอาให้ถูกประเด็นหน่อย)
    “นิสัยอย่างนี้น่าให้คนจับไปรุมโทรมจริงๆ” เจออย่างนี้เราทนไม่ไหวค่ะ เลยเดินไปที่รปภ.แล้วบอกคุณรปภ.ว่าเราโดนขู่จะแทงตั้งแต่ในโรง แล้วยังมาพูดเรื่องรุมโทรมอะไรนี่อีก แล้วเราก็ชี้แม่ลูกกลุ่มนี้ให้รปภ.ดูค่ะ ยายแม่ก็พาลูกไป stamp บัตรจอดรถแล้วก็หายไป รปภ.ซึ่งเรารู้ดีค่ะว่าคงทำอะไรไม่ได้หรอกก็เลยบอกเราว่า เค้าคงได้แค่ขู่ เรื่องเลยจบไปค่ะ
    กะจะไปดูหนังซักหน่อยเจอเรื่องไม่สบอารมณ์ซะแล้ว แต่ยืนยันนะคะว่าเป็นความจริงทุกประการ เราไม่อยากตอบโต้เพราะไม่อยากไปแลกกับเค้าค่ะ คงไม่คุ้ม ถ้าเพื่อนๆในเฉลิมไทยอยู่ในโรงนั้นแล้วได้รับความรำคาญใจก็ขอโทษด้วยนะคะ monwara@gmail.com

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 50 21:34:07

จากคุณ : หนูนวลกวนโอ๊ย - [ 20 ม.ค. 50 21:30:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom