Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ตอบท่าน Cinephile เรื่องการถ่ายเลือด

ควักมาจากกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A5257237/A5257237.html#59
    ตอบไว้แล้วก็หายวับไปกับตา
    ท่านถามว่า ใครเป็นหมอให้ยกมือขึ้น นู๋ป่าวเป็นค่ะ แต่พอรู้เรื่อง ถามไถ่หมอตัวเป็นๆมาให้ค่ะ จะให้คุณหมอมาอ่านไล่ทุกกระทู้เกรงจะยากค่ะ ขอเป็นตัวช่วยด้านนี้ละกัน หน้าที่การงานทำให้ พอหาข้อมูลง่ายหน่อยค่ะ
    การถ่ายเลือด ต้องใช้อุปกรณ์พื้นฐาน คือ
    1. สายยาง ขนาดธรรมดาเหมือนที่ใช้ให้นำเกลือ
    2. Transfusion needle ก็ เข็มฉีดยานี่แหละค่ะ เคยเห็นเวลาเราต้องเข้ารพ.แล้วให้น้ำเกลือมั๊ยคะ ที่คุณพยาบาลมีเข็มมาแทง เหมือนมีเข็มสองชั้น เค้าเรียก เข็มอ่อน (ส่วนที่เจาะคาอยู่ที่ตัวเรา) แล้วก็จะถอนเอาเข็มแข็งออก
    3. ถุงเก็บเลือด ซึ่งต้องมีสาร Heparin กันไม่ให้เลือดแข็งตัว

พอได้ปริมาณที่ต้องการแล้ว ก้อก็เอาเข็มแบบเดียวกันนี่แหละค่ะไปเจาะคนที่ต้องการเลือด อย่าลืมหาเชือกรัดก่อน ตบๆดูให้เส้นเลือดขึ้น จะได้แทงเข็มเข้าเส้นได้ถนัดถนี่ เมื่อแทงเข็มได้แล้วก็ให้ปล่อยเชือก หรืออะไรที่หามารัดในยามหน้าสิ่วหน้าขวานแบบนั้น จะใช้เสื้อชั้นในดารินละป่าวววว คุณหญิงแอฟ หรือใครก็ตาม คงต้องไปเรียน อนาโตมี่ หรือ วิธีตรวจวัด อะไรต่อมิอะไรให้คล่องด้วยแหละค่ะ

ที่ถูกต้อง ควรมีการตรวจเลือดด้วยว่า Antigent (เชื้อโรค) ของผู้ได้ให้เลือด กับผู้ได้รับเลือด จะไม่ไปจับตัวกับ Anti-body ของอีกฝ่าย แล้วเกิดการตกตะกอน นอกจากนี้ ต้อง ตรวจค่า Rh+- ตรวจไวรัสตับอักเสบด้วยค่ะ

มีอีกอย่างนึงเป็นตัวช่วยได้ในยามคับขัน แก้ปัญหาเฉพาะหน้าฉุกเฉิน ซื้อเวลาไปก่อน คือ ให้ฉีดพลาสมาเข้าไปรักษาความดันในเลือดเอาไว้ก่อน เหมือนสกัดจุด อะไรทำนองนั้นแหละ ซึ่งดีกว่าน้ำเกลือ เพราะในน้ำเกลือไม่มีเม็ดเลือด

นี่กะลังคิดว่าคุณหมอน่าจะมีล่วมยาข้างกายด้วยนะคะ ท่านต้องการล่วมยาเก่ามั๊ยคะ จะพยายามไปสอยมาให้ค่ะ พวกหูฟังเก่าๆ

จากคุณ : Dramamine - [ 27 มี.ค. 50 17:27:07 A:203.116.167.43 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom