Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ความทรงจำในวันวาน ถึง พี่ปู วิชชุดา สวนสุวรรณ (พี่สาวที่แสนดี) ตอนที่ 1

พอดีได้เข้าไปในห้องเก็บของ  เจอหนังสือดาราเก่าๆ ของพี่ปู  ทำให้เกิดการคิดถึงขึ้นมาอย่างประหลาด  จึงอยากจะเขียนถึงพี่ปู  ด้วยความอาลัยรัก  อย่างน้อยๆ ถ้าได้พูดถึงบ้าง  ก็ทำให้ความเจ็บปวดจากการคิดถึง  ลดน้อยลง

พี่ปู วิชุดา สวนสุวรรณ  คือเพื่อนสนิทของพี่สาวผมเอง  เขาเรียน ม. บูรพาบางแสนด้วยกัน  พี่ผมและพี่ปู  ไม่ไหนมาไหนด้วยกัน  ไปกินข้าวด้วยกัน  ท่องข้อสอบด้วยกัน  ผมเองก็เลยมีความผูกพันกับพี่ปู  มาตั้งแต่เล็ก  เพราะเวลาพี่ผมไปกับพี่ปู  ผมก็จะเกาะหลังพี่ปูไปด้วย  ตอนผมไปทัศนศึกษาตอน ป.6  อาจารย์พาไป ม. บูรพา  ดูพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำใต้ทะเล  ผมก็เจอพี่ปู  พี่ปูจะชวนดู และให้ความรู้ผม แล้วเราก็ซื้อของมานั่งกินด้วยกันที่ไม้หินอ่อนหน้า ม. บูรพา

จวบจนกระทั่งเสียพี่ปูไป  ก็ประมาณ 14 ปี แล้ว แต่พี่สาวผม   คนในครอบครัว  และตัวผม ยังคิดถึงพี่ปูไม่เสื่อมคลาย  ในตอนนั้นผมร้องไห้ตามประสาเด็ก  เหมือนเสียพี่สาวที่แสนดี คนนึงไป  จากเหตุการณ์ที่เสียพี่ปูไป  ทำให้ผมทำใจออกห่างจากการทำความดีทั้งปวง  เพราะผมไม่เชื่อ  ผมไม่เข้าใจว่าคนดีดี  ทำไมต้องตาย  ทำไมต้องอายุสั้น  ทั้งที่พี่ปูเป็นเด็กดี  ควรจะมีชีวิตอยู่นาน ๆ

เอาไว้จะมาเล่าความหลังให้ฟังในกระทู้ถัดไป  แต่ผมต้องทำใจก่อนเล่า  ไม่งั้นน้ำตาไหลแน่นอน  ผมทำใจไม่ได้ กับการสูญเสียพี่ปู  ผมจะร้องไห้ทุกครั้งที่เล่าเรื่องนี้  จนถึงทุกวันนี้  ผมก็ยังร้องไห้อยู่ครับ

อยากจะค้นรูปเก่าๆ ของพี่ปู  เก็บไว้มาให้ดู  แต่ต้องรอพี่สาวกลับมาจากชลบุรีก่อนครับ  เพราะพี่สาวเก็บรูปไว้ที่ชลบุรีหมดเลย  ตอนนี้พี่ผมอยู่ชลบุรีครับ

เรื่องราวชีวิตจริงของอดีตนางเอกจากดินสู่ดาว ที่ส่องประกายบนฟากฟ้าบันเทิง จากดาวสู่สิ่งที่เป็นนิรันดร์

พี่ปู  เหมือนเด็กผู้หญิงทั่วๆ ไป  ที่ใฝ่ฝันจะเป็นดารา  มีคนรัก  การเป็นนางเอกในสมัยก่อนนั้น  มันช่างโก้หรูเสียจริง  เพราะการได้ไปยืนหน้าโรงหนัง แจกลายเซ็นต์ให้ประชาชน  และแต่งหน้า  แต่งตาสวยๆ  นั้นมันเท่ห์ ไม่เบา สำหรับเด็กวัยรุ่น สมัยก่อน ข้าพเจ้าจำนางฟ้า แห่ง  ม.บูรพา  คนนี้ได้ดี   พี่ปูคือเพื่อนของพี่สาวข้าพเจ้า    
    ......จำได้แม้กระทั่งดวงตา  เหงา เศร้า...กลมโตคู่นั้น   หน้าสวยหวาน...อย่างไม่ซ้ำใคร  สวรรค์เสกสรรค์ ทุกอย่างมาให้เป็น พี่ปู  ที่ดูเหมือนจะลงตัว..แต่แล้วสวรรค์ก็รูดม่าน   ปิดฉากชีวิตของเธอลงอย่างแสนเศร้า.... ความอ่อนโยน....จิตใจดีของพี่ปู  ที่มีต่อทุกคน  ทำให้คนรอบข้างต่างพากันคิดว่า  พี่ปูเหมือนนางฟ้าตัวน้อย ๆ  หากแต่นางฟ้าคนนี้  มีชีวิตที่ลำบากเอาการ  มิได้สุขสบาย  เหมือนนางฟ้าที่เสวยทิพย์อยู่บนสวรรค์   พี่ปูลืมตามาดูโลก  พร้อมด้วยภาระอันยิ่งใหญ่  ที่มีต่อครอบครัว  ภาระหน้าที่ของเด็กกตัญญูคนหนึ่ง  ที่ยอมอาบเหงื่อต่างน้ำ  เพื่อแลกกับความสุขสบายให้กับทุกชีวิตในครอบครัวของเธอ...

แก้ไขเมื่อ 25 เม.ย. 50 03:21:16

แก้ไขเมื่อ 25 เม.ย. 50 02:58:57

[คลิกเพื่อชมภาพขนาดจริง]

จากคุณ : รักดีดี ต้องมีลายเซ็นต์ - [ 25 เม.ย. 50 02:39:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom