Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

a day ฉบับ "มุสลิม" ...อยากให้ชาวไทยพุทธทุกคนได้อ่าน....จากใจชาวไทยมุสลิมคนนึง

(บอกก่อนว่าไม่ได้มาโฆษณา a day นะคะ  
    แค่เห็นว่าเป็นสื่อที่โดนใจมากๆค่ะ  เลยอยากให้ได้อ่านจริงๆ)

วันก่อน...เราเดินผ่านแผงหนังสือ  
    ซึ่งปกติเราก็ซื้อ magazine ประจำอยู่แล้ว  
    แต่อย่าง a day เราจะซื้อเฉพาะฉบับที่เราเห็นว่าน่าสนใจ

วันนั้นเห็น a day เล่มใหม่ออก  ก็พลิกๆดูว่า ฉบับนี้หัวข้ออะไรหว่า
    (เพราะมีของแถมบังไปแล้วครึ่งหน้าของปก - -")  
    พอเห็นว่า เป็นฉบับ "มุสลิม"  

สิ่งแรกที่นึกขึ้นมา คือ เออ...กล้าทำดีเนอะ

สิ่งที่นึกต่อมา คือ อยากรู้จังว่าเขียนถึงเรื่องอะไร  
    จะนำแสนอในแง่มุมไหน?  น่าสนใจดีแฮะ  ^ ^

สิ่งที่ทำต่อมา คือ ซื้อ...แล้วเปิดอ่านดู

อย่างแรกที่รู้สึกดี คือ ได้เห็นตัวหนังสืออาหรับ(มีคำอ่านให้ด้วยนะ)  
    ซึ่งตอนเด็กๆเราต้องเรียนต้องอ่าน  
    เหมือนได้เจอเพื่อนเก่า (อารมณ์เหมือนเห็นมานะ มานี  
    แต่มันเป็นอะไรที่ลึกซึ้งกว่านั้นมากนะคะ...สำหรับเรา)

ภาษาอาหรับเนี่ย  อ่านยากมากๆเลยค่ะ  ต้องฝึกลิ้นเวลาอ่านด้วย  
    เพื่อจะได้ออกเสียงได้ถูกต้อง  
    ทำให้การออกเสียงภาษาอื่นๆดูง่ายไปเลยค่ะ  ^ ^

แถมยังมีส่วนคอลัมภ์ที่บอกด้วย ว่าเราเรียกวงศาคณาญาติกันยังไง  
    มีคำเรียกกันแบบเฉพาะ  + มีคอลัมภ์ชื่ออิสลามยอดนิยมด้วย  ชอบมากๆๆ

ขอท้าวความก่อนว่าทำไมเราถึงอยากให้อ่าน....

ชั้นประถมเราเรียนโรงเรียนแถวบ้าน  ซึ่งเป็นย่านชุมชนอิสลาม  
    กลางวันก็สามารถละหมาดได้  ตอนเด็กค่อนข้างใกล้ชิดกับศาสนามากๆ

แต่พอขึ้นม.ต้น(เข้ารร.คริสต์)
    -ม.ปลาย (เข้ารร.พุทธ)
    - จนถึงมหาลัย  
    เราก็อยู่ในสังคมของคนพุทธและคนคริสต์มาตลอด  มักจะเป็นเด็กอิสลามคนเดียว...ในห้องเรียน ...ในชั้นปี  หรือบางทีก็คนเดียว...ในโรงเรียน/คณะ

สิ่งที่เกิดขึ้นกับเรามาตลอดชีวิต  คือ...
    เมื่อพบเพื่อนใหม่ รุ่นพี่ รุ่นน้อง  ผู้หลักผู้ใหญ่  
    หรือแม้แต่ครู-อาจารย์  สิ่งที่พรั่งพรูเข้ามาหาเสมอ คือ...

"คำถาม"

คำถามแรก "ฮอตฮิตติดอันดับโลก"
    (เหมือนคำถามภาคบังคับ...ต้องถามทุกราย) ^ ^
    ทำไมคนอิสลามไม่กินหมู?
    เคยกินหมูมั้ย?
    ไม่เคยกินเลยเหรอ?  
    แล้วไม่อยากกินหรอ?  
    กลัวหมูมั้ย?  
    ...ถ้าเผลอกินเข้าไปจะทำยังไง?

คำถามรองลงมา คือ ...เรื่องละหมาด  
    เธอทำละหมาดรึเปล่า?  
    ทำวันละ 5 ครั้งเลยเหรอ?
    มีเวลาเหรอ?  
    ถ้าทำไม่ได้จะทำยังไง?

คำถามอันดับ 3  
    ไม่คลุมผมหรอ?  ทำไมล่ะ?  
    ไม่ผิดหรอ?  หรือเธอไม่เคร่ง?  
    แล้วทำไมผู้หญิงอิสลามต้องคลุมผมด้วย?
    แล้วคนที่คลุมนี่เค้าเคร่งใช่มั้ย?

คำถามอันดับ 4 ....เรื่องถือศีลอด  
    ทำไมต้องถือศีลอดเหรอ?
    เธอทำได้จริงเหรอ?
    ห้ามกลืนน้ำลายด้วยหรอ?  แล้วทำไง?  
    แล้วไม่หิวเหรอ?  

แล้วก็คำถามทั่วๆไป  ที่มีอยู่ไม่กี่คำถาม  เช่น
    ผู้ชายอิสลามมีเมียได้ 4 คนเลยหรอ?  
    ผู้ชายต้องขลิ บด้วยใช่มั้ย? ^ ^
    (ถ้าเราเป็นผู้ชายคงโดนถามด้วยว่าเจ็บมั้ย?...แต่อันนี้รอดตัวไป) 555
    ทำไมต้องไปทำพิธีฮัจญ์ที่เมืองเมกกะ?

บางคนถามเราว่าเป็นคนอิสลามลำบากมั้ย?  อึดอัดมั้ย?  
    อยากเปลี่ยนศาสนาบ้างมั้ย?

(ทุกคำถามที่เราสาธยายให้อ่านด้านบนเนี่ย  
    เชื่อว่าคุณๆต้องเคยสงสัยอยู่บ้างแน่นอน )

แก้ไขเมื่อ 31 พ.ค. 50 08:26:21

จากคุณ : Korean_Girl - [ วันวิสาขบูชา 08:13:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom