Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขนมปังปอนด์กระป๋อง....ข้อสันนิษฐานจากแฟนเรชั่นของทหารอเมริกันค่ะ

นุ่นเข้าไปโพสต์ถามเรื่องเรชั่นของรพินทร์เอาไว้ในฟอรั่มของบรรดาแฟน ๆ เรชั่นของทหารอเมริกันค่ะ สมาชิกหลายท่านได้เข้ามาตอบ แล้วก็ให้ข้อสันนิษฐานเอาไว้ว่า เจ้าขนมปังปอนด์กระป๋องนี้น่าจะเป็น "White Bread" B-3 Unit ในชุดของ C-Ration ปลายทศวรรษ 50 และต้นทศวรรษ 60

คุณ Donaldjcheek แห่งฟอรั่ม mreinfo.com ให้คำอธิบายเอาไว้อย่างนี้ค่ะ
    "I'm not certain, as I've never seen this particular ration item, but this sounds a lot like the "White Bread" B-3 unit that was included in the late '50s & early '60s C-ration.

My old platoon sergeant described it as a "lump of damp dough that smelled strongly of alcohol (from the yeast in the dough)... If you opened it up and let it sit out in the sun for a few minutes, it would swell up and spill out of the can."

Along with "Beans & Mothers" (Ham & Lima Beans), this was the C-ration item he hated most. He said it wasn't bad if you could slice it and fy it, but he never found anybody that was able to eat it straight out of the can - it was like eating raw dough."

ก็จะขอแปลด้วยภาษาอังกฤษแบบบ้าน ๆ ของนุ่นเนี่ยแหละนะ ถ้าแปลผิดยังไง ทักท้วงด้วยนะคะ จะได้แก้ไข

เขาบอกว่า "ผมไม่แน่ใจ เพราะผมไม่เคยเห็นเรชั่นแบบนี้มาก่อน แต่ฟังดูเหมือนกับ "ขนมปังขาว" B-3 Unit ที่อยู่ใน C-Ration ช่วงปลาย 1950 และต้น 1960 มาก ทหารเพื่อนเก่าของผมอธิบายว่ามันเป็น 'ก้อนแป้งขนมปังชื้น ๆ มีกลิ่นแอลกอฮอล์ (จากยีสต์ในก้อนขนมปัง) ฉุนกึก ... เวลาเปิดมันออกมา แล้วปล่อยทิ้งเอาไว้สัก 2-3 นาที มันจะขยายตัวขึ้นและล้นออกมาจากกระป๋อง'
    นอกจาก Beans&Mothers (Ham&Lima Beans) แล้ว มันเป็นเมนูที่เพื่อนผมเกลียดที่สุด เขาบอกว่า มันไม่ได้เลวร้ายนักหรอก ถ้าฝานเป็นชิ้นแล้วเอาไปปิ้ง แต่เขาก็ไม่เคยเจอใครที่สามารถกินมันทันทีที่เปิดออกมาจากกระป๋องเลยได้ - มันเหมือนกินแป้งดิบ ๆ"

ส่วนซุปมักกะโรนีเจ้าปัญหานั้น ยังไม่มีวี่แววนะคะ สมาชิกท่านนึงบอกว่า เคยได้ยินพ่อพูดถึงเหมือนกัน แต่ตัวเขาเองไม่เคยเห็นมาก่อน
    สำหรับตอนนี้ก็ได้มาแค่นี้แหละนะคะ

รูป B-3 Unit White Bread ไม่มีในเวปไซต์ของเขา แต่คุณ donaldjcheek บอกว่า กระป๋องรูปร่างเหมือน B-unit อื่น ๆ เนี่ยแหละค่ะ กระป๋องเขียว ๆ เหมือนในรูปนี้ แต่เปลี่ยนจาก crackers and candy เป็น White Bread ค่ะ

จากคุณ : Die unendliche Geschichte - [ 4 ก.ค. 50 14:15:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom