Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ว่านแสงอาทิตย์ คือ ว่านกุมารทอง นั่นเองค่ะ

แหม...ไม่อยู่แค่ 2-3 วัน กระทู้เต็มเอี๊ยด อัพเดทไม่ทันเลยค่ะ

ขอเสนอดาราประกอบที่ไม่มีปาก คอ จมูก แต่เป็นสิ่งมีชีวิตสร้างคลอโรฟิลจากความเขียวของเธอๆทั้งหลายค่ะ เธออ่อนไหว แต่ไม่อ่อนแอ แถมหน้าร้อนเธอก็เหี่ยวเฉาโรยรา เหลือให้เห็นแต่หัว ย่างเข้าหน้าฝน เพียงโดนฝนแรก พวกคุณเธอก็จะแข่งกันผลิดอกออกใบเข้าสู่วัยเจริญพันธุ์ ล่อลวงเหล่าแมลงน้อยใหญ่ให้มาช่วยเธอขยายพันธุ์

เมื่อวันพฤหัสฯที่แล้ว อากาศเย็นสบาย สิบโมงกำลังดีก็มีโทรศัพท์ลึกลับโทรมา...

สวัสดีครับ...คุณดา (แกย่อมาจาก Dramamine)
    ...ไม่ใช่ค่ะ คุณโทรผิดแล้วล่ะค่ะ...555 (เกิดมาก็เพิ่งเคยมีคนเรียกชื่อนี้ให้ได้ยิน)

ที่แท้คุณฟองฟ้า ละอองเมฆ ขุนมีดของพวกเรานี่เอง
    อากาศเย็น แต่พอออกเดิน ทำไมแดดร้อนเหงื่อโทรมกายขนาดนี้

เจอแม่ค้าใจดีอีกแล้ว ให้ข้อมูลมากมาย ขุนมีดเลยสอย กุมารทอง มาหนึ่งต้น อยู่ที่ท่าน Cinephile แล้วนะคะ

วันนี้ได้ข้อมูลจากนักพฤกษศาสตร์ว่า ถ้าเรื่องว่านๆ คุณณรงค์ศักดิ์ หรือ คุณใหม่นี่แหละ เชื่อถือได้และรู้ดีที่สุด
    คุยกันแล้ว ได้รับการยืนยันว่าต้นกุมารทอง แท้ที่จริงคือ ว่านแสงอาทิตย์นี่แล
    หนูกำลังขอข้อมูลที่แกกำลังจะจัดพิมพ์นั่นแหละค่ะ มาให้ท่านฯ อ้างอิง แทนหนังสือที่ท่านถามถึง
    เพราะเท่าที่ดูหนังสือในท้องตลาด (ยืนอ่านฟรี) รู้สึกยังไม่โดน ส่วนใหญ่เป็นไม้ประดับและสมุนไพร
    แต่เห็นว่าท่านแวะซื้อหนังสือไปแล้ว ไม่ทราบดีหรือไม่คะ

ที่เห็นพอจะอ้างอิงได้ก็มี สมุนไพรไทย ของ ดร.นิจศิริ เรืองรังษี กับ ตำราคุณลักษณะว่านและวิธีปลูกว่าน ของ นายเลื่อน กัณหกาญจนะ (เก่ามั่กๆ)
    เค้ากำลังเช็คด้านลิขสิทธิ์นิดหนึ่งกับทางสำนักพิมพ์ แต่หนูสกัดดาวรุ่งโทรไปคุยกับ บก. สาวเสียงหวานใจดีแล้ว เธอเป็นนักพฤกษศาสตร์ ระดับป.โท เดินป่าลุยดง เพื่อตามหาว่านไปถึงพม่าโน่น

รบกวนคุณฟองฟ้าฯ ช่วยโพสต์รูปให้พวกเรายลโฉมเธอกันหน่อยค่ะ เอ่อ...ต้นกุมารทองนะ ไม่ใช่ บก.สาวนักพฤกษศาตร์
    สรรพคุณแก้พิษได้เหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะพิษงู

จากคุณ : Dramamine - [ 4 ก.ค. 50 15:36:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom