Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอพูดในฐานะหมอหน่อยครับ จะโดนถล่มก็ยอม(กรณีหมูแฮม)

เมื่อวานเพื่อน ๆ หลายคนในห้องนี้คงได้เห็นกรณีหมูแฮมขับรถชนรถเมล์ แล้วก็ไล่บี้คนแล้วนะครับ
    จากนั้นคุณพ่อก็มาให้สัมภาษณ์ด้วยอารมณ์โกรธ
    ว่าพวกไม่มีการศึกษา พวกชั้นต่ำ
    ซึ่งถือว่าเป็นการฆ่าตัวตายกลางอากาศอย่างแท้จริง
    ทำให้เกิดกระแสทุกเวบเลย
    ซึ่งผมเองฟังเค้าให้สัมภาษณ์ปุ๊บก็โกรธเหมือนกัน
    ว่าทำไมต้องดูถูกคนอื่นขนาดนั้น
    เครียดครับ

...
    ...
    แต่หลังจากเข้ามาอ่านเพื่อน ๆ อัดกันแล้ว
    ก็รู้สึกว่าสมควรแล้วครับที่พูดแบบนี้ก็ต้องโดนประณามเป็นธรรมดา
    แต่ว่า
    สิ่งนึงที่ฟังเพื่อน ๆบางคนในนี้พูดแล้วทะ:-) ๆ คือ
    เรื่องจรรยาบรรณหมอครับ
    ที่ว่าถ้าหมอคนไหนวินิจฉัยว่าหมูแฮมป่วย แสดงว่าหมอไม่มีจรรยาบรรณ

อ้าว
    เกี่ยวอะไรครับ

เรื่องหมูแฮมนี่ ผิดก็ต้องว่าไปตามผิดครับ กฎหมายก็มี เราก็ต้องกดดันให้เค้าเล่นงานตามกฎหมาย
    แต่เรื่องป่วยหรือไม่ป่วยก็เป็นอีกเรื่อง
    ถ้าสมมติว่าหมูแฮมป่วยจริง แล้วจะให้หมอเขียนว่าไม่ป่วยหรือครับ  แบบไหนคือจรรยาบรรณครับ

ก็ถ้าสมมติประวัติการรับยาในรพ.ประสาทมีจริง มา 2 ปี เค้าไม่ได้ไปเอายาแก้ไอนะครับ เค้าไปเอายาประสาท
    แล้วจะให้หมอเขียนว่าสุขภาพแข็งแรงหรือครับ

อย่าตัดสินเพียงเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง  ไม่งั้นพวกเราก็ไม่ต่างอะไรกับพ่อหมูแฮมหรอกครับ ที่พอหน้ามืดก็ด่ากราดไปหมด

ถ้าหมอไทยไม่มีจรรยาบรรณจริง ทำไมถึงมีคนต้องขวนขวายไปเอาใบรับรองแพทย์จากสิงคโปร์เพื่อไม่ต้องมาศาล ถ้าในเมื่อคิดว่าเงินซื้อทุกอย่างได้

คนไข้จิตเภท หรือโรคประสาท มีหลายระดับนะครับ ไม่ใช่พอพูดถึงคนบ้า ก็จะเห็นแต่ใส่ชุดลิเก ดอกไม้ทัดหู รำไปรำมา
    คนที่ป่วยเป็นโรคจิตมีหลายระดับครับ ต้องใช้ทักษะการตรวจหลายอย่างเข้ามาจับครับ
    ปล่อยให้หมอเค้าตั้งทีมวินิจฉัยดีกว่าครับ  บ้าคือบ้า  ไม่บ้าก็คือไม่บ้า  อย่าตัดสินคนอื่นจากข่าว  อย่าวินิจฉัยโรคจากนสพ.  ปัจจุบันสังคมเราบอบช้ำจากสื่อเยอะแล้วครับ

จำกรณีเปรมิกาวันแรกได้ไหม รุมถล่มหมอประกิตเผ่ากันแทบตาย สุดท้ายหน้าคมำกันเป็นแถบๆ

จำกรณีกระทู้แนะนำเรื่องเดลินิวส์ใช้ภาพตัดต่อไก้ไหม โชว์เทพphotoshop จับผิดกันใหญ่ เข้าไปรุมด่ากันไม่ยั้ง สุดท้ายเป็นอย่างไร

เรื่องครูเตะเด็กที่เป็นกระทู้แนะนำข้างบ

หรือเรื่องผีผ้าห่มดารา สุดท้ายเป็นแค่การจำผิดแบบนี้

ใจเย็น ๆครับ อย่าคิดว่าคนอื่นผิดเพียงเพราะว่าเค้าคิดไม่เหมือนเรา  อย่าให้ความโกรธที่พ่อหมูแฮมมาพูดจาแย่ ๆ ดูถูกพวกเรามาทำให้เราต้องทำทุกวิถีทางเพื่อให้สาสม

พยายามมองอะไรให้เป็น 2 ด้านครับ รับข้อมูลหลายๆด้านก่อน

ปล่อยให้จนท.ทำงานกันก่อน อย่าฟันธงไว้ในใจ
    หลักกาลามสูตรก็มีครับ
    เราต้องพยายามทำตัวให้ต่างจากพ่อหมูแฮมครับ ไม่ตัดสินคนอื่นจากอารมณ์โกรธ  ใช้สติก่อนตัดสินคนครับ

จำไอ้ฟัก ในหนังเรื่องคำพิพากษาได้ไหมครับ

สุดท้ายก็ขอให้ดวงวิญญาณของผู้สูญเสียไปสู่สุคตินะครับ
    และก็ขอให้เจ้าหน้าที่ทำงานเต็มที่เอาคนผิดมาลงโทษให้ได้อย่างเป็นธรรม

อย่าทำหลักฐานปลอมเพื่อช่วยหมูแฮม และก็อย่าทำหลักฐานปลอมเพื่อลงโทษให้สะใจ

ขอเอาแต่เนื้อ ๆ ครับ

ปล. แต่ครอบครัวนี้เลี้ยงลูกได้แย่จริง ๆ ครับ  เพื่อนผมคนนึงก็นามสกุลนี่แหละ  จำได้ไปทะเลาะกันตอนป.4 ประสาเด็กๆ แล้วผมด่าพ่อมรึงบึ๊ม  วันรุ่งขึ้นเชิญผู้ปกครองผมมาทำทัณท์บนเลย ไรฟะ

ปล.2  แก้ไขเพิ่มเติม 12 - 7 -50 หลังจากกระทู้ดังขึ้นเป็นกระทู้แนะนำแล้ว เผื่อเพื่อนหลาย ๆ คนสงสัยเพิ่มเติม
    ผมตอบไปบ้างแล้วนะครับ ใน คห.ที่ 22  ,45, 124 ครับ
    ขอบคุณที่เข้ามาโหวตครับ (น้ำตาไหลพราก ๆ  ตั้งกระทู้มา 3 ปี เพิ่งเคยได้ขึ้นเป็นกระทู้แนะนำเพราะบารมีหมูแฮม  จะดีใจดีไหมเนี่ย)

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ค. 50 14:29:05

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ค. 50 22:26:25

จากคุณ : สาลิกาเริงร่า - [ 7 ก.ค. 50 22:23:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom