Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

...เล่าเรื่องกะเหรี่ยง ...

กลับมาจากชายแดนแล้วจ้า...555..ล้อเล่นค่ะ  พอดี 2-3 วันก่อนไปหาข้อมูลเกี่ยวกับปัญหาชายแดนไทย-พม่า-กะเหรี่ยงมา ข้อมูลที่อยากได้ได้มานิดเดียวเองอ่ะ แต่มีเรื่องเกี่ยวกับชาวกะเหรี่ยงมาเยอะแยะเลย  ส่วนใหญ่เกี่ยวกับวัฒนธรรมของเขาน่ะค่ะ

ในที่นี้ขอพูดถึงกะเหรี่ยงแค่สองเผ่านะคะ คือกะเหรี่ยงโป และกะเหรี่ยงสะกอ  สองเผ่านี้มีความคล้ายคลึงกันมากๆ เลยค่ะ ทั้งเรื่องภาษา การแต่งกาย

อย่างในรูปที่เอามาให้ดูเป็นเสื้อของผู้ชายค่ะ บนเป็นของกะเหรี่ยงสะกอ ล่างเป็นของกะเหรี่ยงโป  ขอโทษทีที่ไม่ค่อยชัดนะค่ะ พอดีใช้โทรศัพท์ถ่าย

จากคุณ : pakem - [ 28 ส.ค. 50 23:30:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom