Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขออีกกระทู้ กับเรื่องการยืนเคารพเพลงสรรเสริญพระบารมีในโรงหนัง

ช่วงนี้ได้อ่านกระทู้แนวนี้บ่อยเลยค่ะ

เกิดความสงสัยขึ้นมาว่า คนที่มาโพสบอกว่า ให้เคารพสิทธิของผู้อื่น เค้าไม่ยืนไม่ได้แปลว่าไม่รัก ไม่เคารพในหลวง

แต่เท่าที่ (คิดเอง) คนที่โพสแนวนี้ น่าจะยืนกันทุกคนนะคะ ถ้าใครที่โพสแนวนี้แล้วตัวเองก็ไม่ได้ยืนจริงๆ รบกวนช่วยบอกหน่อยนะคะ จะได้รู้ว่าตัวเองคิดเองแล้วผิด

แต่เรา (คิดเอง) ว่าทุกคนที่เข้าบอร์ดมาโพสน่าจะยืนหมด เพราะสังคม วัฒนธรรม มันสั่งสอน สั่งสมกันมาแบบนั้น

ถ้างั้นเราจะมานั่งทะเลาะกันทำไมคะ

เราเองก็เห็นด้วยว่า ความคิดใครความคิดมัน ของอย่างงี้ไปบังคับมันไม่ได้ด้วย แต่ถ้าทุกคนเริ่มมีความคิดเห็นไม่ตรงกันในเรื่องเล็กๆ อย่างงี้ไปเรื่อยๆ อีกหน่อยยิ่งแตกแยก

สุดท้าย เรื่องของใครเรื่องของมัน เพราะพอมีส่วนที่คิดว่าไม่ยืนก็เป็นเรื่องธรรมดาไป สุดท้ายในโรงพอเปิดเพลงสรรเสริญอาจมีคนยืนครึ่ง นั่งครึ่ง

ลองถามตัวเองดูว่า ถ้าเป็นอย่างงั้นคุณจะยังเฉยๆ อีกหรือ เมื่อเทียบกับการที่มีคนยืนประมาณ 1-2 นาทีกับเราทั้งโรง อันไหนที่ทำให้รู้สึกดีกว่ากัน

ต่างชาติใครไปใครมาเค้าเห็นเรายืน ถึงเค้าไม่รู้ว่าอะไร เค้าก็ยังต้องยืนตาม (ทำนองเข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม)

แล้วเค้าก็อาจจะยืนคิดว่า เพลงที่เปิดนี่ใครกันนะ  ถึงทำให้คนไทยพร้อมใจกันยืนได้

เราเองเวลาเพลงชาติดังขึ้น หรือได้ยินเพลงสรรเสริญจากทางทีวี บอกได้เลยว่าไม่ได้ยืนค่ะ แต่ถ้าเป็นข้างนอก ได้ยินเพลงชาติหรือเพลงสรรเสริญ จะยืนทุกครั้ง และรู้สึกดี ที่เห็นทุกคนหยุดยืน หรือชาวต่างชาติที่หยุดยืนอย่างงงๆ แต่ถ้าใครกำลังเดินก็ไม่ได้ไปคิดอะไรกับเค้านะคะ ก็เฉยๆ ไม่ได้ว่า ไม่ได้คิดว่าเค้าไม่ดี แต่ ไม่เคยคิดจะไปหาข้อแก้ตัวที่พวกที่เดินว่า เค้าคงกำลังรีบ เค้าอาจจะไม่ทันได้ยิน

เฉยๆ ค่ะ แต่ไม่เคยไปคิดหาข้อแก้ตัวให้พวกเค้า

แต่ถ้ามีคนอ่านแล้ว ยังจะยืนยันว่า ไม่ยืนเป็นเรื่องธรรมดา ไม่สวนกระแส เรื่องของเค้า ไม่ใช่ของเรา ไม่เกี่ยวกับมารยาททางสังคมแม้แต่น้อย ก็ไม่เป็นไรค่ะ แค่อยากเขียนความคิดมาแบ่งปันกัน

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ

**แก้ไขคำที่พิมพ์ผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ย. 50 21:08:03

จากคุณ : Cartoonnetwork - [ 7 ก.ย. 50 19:49:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom