Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กระทู้ย้อนอดีต....มีใครจำ "วิคกี้ หนูน้อยคอมพิวเตอร์" ได้บ้างครับ

เมื่อราวๆ 20 ปีก่อน มีหนังซีรี่ย์ฝรั่งเรื่องหนึ่งชื่อ Small Wonder ซึ่งได้มีการนำมาฉายในประเทศโดยช่อง 9 อสมท. ในชื่อ "หนูน้อยคอมพิวเตอร์" เป็นเรื่องเกี่ยวกับครอบครัวธรรมดาในอเมริกาที่ชื่อ ครอบครัวลอว์สัน ซึ่งประกอบไปด้วยเท็ด โจนส์ และเจมี่ ลอว์สัน

เท็ด ลอว์สัน ผู้พ่อ ซึ่งมีอาชีพเป็นวิศวกรผู้เชี่ยวชาญด้านหุ่นยนต์ วันหนึ่งเขาได้นำสิ่งประดิษฐ์โครงการลับของเขาเองกลับมาที่บ้าน มันคือหุ่นยนต์เลียนแบบคนในรหัสว่า VICI (Voice Input Child Identical-หุ่นยนต์เด็กชนิดสั่งการด้วยเสียง) เขาจึงเรียกมันว่า วิคกี้  และครอบครัวลอว์สันก็ได้ต้อนรับวิคกี้เข้าเป็นหนึ่งในสมาชิกของบ้าน นับแต่นั้นเป็นต้นมา

มีใครจำเรื่องนี้ได้มั่งมั้ยครับ ...รู้สึกเหมือนมันเป็นซีรี่ย์ลึกลับยังไงไม่รู้ ทั้งๆที่ออกอากาศในช่วงไพรม์ไทม์ แต่ถามใครก็ไม่เห็นจะรู้จักกันเลย แต่สำหรับผมแล้ว ที่บ้านผมจะอัดเรื่องนี้ใส่วิดิโอไว้เยอะมาก (แม้ปัจจุบันจะเหลือไม่กี่ม้วนก็ตาม) และผมกับพี่สาว และคนอื่นๆก็ดูเรื่องนี้ซ้ำแล้วซ้ำเล่ามาแต่เด็กอย่างไม่รู้เบื่อ เรียกว่าโตมากับเรื่องนี้ก็ว่าได้ครับ ในความคิดผม ภาพยนตร์ชุดนี้สนุกมากๆ (แม้ไปเจอเสียงวิจารณ์ต่างประเทศจะบอกว่าเรื่องนี้ค่อนยข้างห่วยก็ตาม...แต่แฟนๆก็เยอะเหมือนกันนะ)

น่าเสียดายที่หลังจากซีรี่ย์นี้แล้ว นักแสดงแทบทั้งหมดในเรื่องก็ไม่ได้ประกอบอาชีพเกี่ยวกับวงการบันเทิงอีกเลย  

ผมคิดถึงก็เลยลองไปหาดูใน youtube ครับ เจออย่หลายตอน นำมาฝากกันเผื่อใครจำได้และคิดถึงเมหือนกับผมครับ ^^

ตอนแรกครับ พ่อพาวิคกี้กลับมาบ้าน แล้วก็เกิดเหตุวุ่นๆประสาหุ่นยนต์กับมนุษย์ตามระเบียบ

จากคุณ : CARAGIO - [ 21 ก.ย. 50 20:21:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom