Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เกมต่อคำ ๑๖ --{แตกประเด็นจาก A5856845}

เนื่องจากกระทู้เกมต่อคำ ๑๕ พังแล้วพังอีก ก็เลยได้ฤกษ์เปิดกระทู้เกมต่อคำ ๑๖

ก่อนอื่น...ขอขอบคุณคุณโอจิ ผู้ริเริ่มเกม และทำให้เรามีอะไรสนุกๆ เล่นกัน
    ขอบคุณคุณ lady little bear , Dr.King และผู้ที่คอยสรุปรวบรวมคำที่ได้เล่นไปแล้ว ^_^
    และขอบคุณทุก ๆ ที่เข้ามาเล่นเกม ช่วยกันดันกระทู้ต่อคำจนแตกกระทู้มาเรื่อย ๆ

แนะนำวิธีเล่นกันก่อน (สำหรับสมาชิกใหม่ที่เข้ามาต่อคำ)

**ให้นำพยัญชนะตัวสุดท้ายของคำ/ประโยคที่มีคนต่อไว้ มาเป็นตัวอักษรตัวแรกของคำ/ประโยคที่เราจะต่อ**
    ตัวอย่าง...  “บุญคำทำจมูกฟุดฟิด” --> พยัญชนะตัวสุดท้ายคือ “ด เด็ก”
    คำที่จะต่อต้องขึ้นต้นด้วย ด เด็ก เช่น “เดินอ้อมไปอีกทาง”

ส่วนกติกาก็เหมือนเดิมค่ะ

1.คำที่นำมาต่อเป็นคำ ชื่อ วลี นาม ฯลฯ ต่างๆ ที่อยู่ในหนังสือเพชรพระอุมา
    (โดยถ้าอ้างอิงมาด้วยจะดีมากๆ เลย)

2. คำที่ไม่จำเป็นต้องมีในหนังสือ แต่ต้องเป็นคำนาม (คน สัตว์ สิ่งของ สถานที่)...
    และอ้างอิงด้วยว่าเกี่ยวกับเพชรพระอุมาอย่างไร และอ้างแล้วคนทั่วไปรู้ด้วยว่าจริงไม่ใช่ตั้งขึ้นเอง  
    เช่น ถ้าให้ต่อ  ส เสือ...คำที่มาต่อก็คือ   สรพงษ์  ชาตรี  (ผู้ที่จะมารับบทมันตรัยในหนัง)
    อะไรทำนองนี้ (ยกเครดิตให้คุณฟองฟ้าเจ้าของไอเดีย)

3. หลังๆ เริ่มลามปามเลยเถิดไปเป็นกิริยา คำพูด สำนวน ฯลฯ
    เอาเป็นว่า ขอให้เกี่ยวข้องกับเพชรพระอุมาก็แล้วกัน หยวนๆ นะ

4. ถ้าเช็คก่อนว่าคำที่เราจะพิมพ์เคยมีคนอื่นเล่นมาก่อนหรือยัง
    ด้วยคำสั่ง Ctrl+F เพื่อค้นหาคำ ก็จะดีมากค่ะ คำจะได้ไม่ซ้ำกันนะคะ

จากคุณ : vivee_t - [ 6 ต.ค. 50 23:42:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom