Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไขปริศนาแถระทึกมันส์หยุดโลก 1 - มาหาชื่อภาพยนตร์ด้วยคำใบ้จากภาพประกอบ

ต่อไปนี้จะเล่นแบบมีระบบระเบียบมากขึ้น ดังนี้นะครับ

1 กระทู้มี 3 ภาพ (นั่นก็คือ 3 เรื่อง)

ภาพที่ 1 (เรื่องที่1) - 1 คะแนน (มีแต่แถเสียงเท่านั้น ไม่มีแถเขบ็ด)
    ภาพที่ 2 (เรื่องที่ 2) - 3 คะแนน (มีแถเขบ็ด และแถเสียง)
    ภาพที่ 3 (เรื่องที่ 3) - 5 คะแนน (มีแถเขบ็ด และแถเสียง รวมทั้งจำนวนภาพที่เยอะขึ้น)

หมายเหตุ

1. แถเสียง คือ เสียงที่เพี้ยนไปเล็กๆน้อยๆ แต่สามารถเดาได้ตรงๆจากภาพที่เห็น เช่น ชื่อหนัง “ปีเตอร์แพน” ก็อาจจะเป็นภาพของ “ปลี”(กล้วย) + (มอ)“เทอร์” + นักร้องเอเอฟ 4 (พะ)“แพง”
    2. แถเขบ็ด คือ เสียงที่เพี้ยนไปเล็กๆน้อยๆซึ่งไม่สามารถเดาได้ตรงๆจากภาพ แต่ยังเกี่ยวข้องกับตัวภาพนั้นๆอยู่ (ตรงนี้คุณต้องมีความรู้รอบตัวนิดหน่อย เพราะมันเกี่ยวข้องโดยตรงกับภาพ)
    3. และสุดท้าย ภาพที่มีคะแนนมากขึ้น จะมีความซับซ้อนมากขึ้นเป็นเงาตามตัว

ให้พึงระลึกไว้เสมอว่า ตำแหน่งวางของภาพและเสียงพยางค์จากชื่อของหนังอาจเรียงกันหรืออาจไม่เรียงกันก็ได้

และต่อไปนี้ ใครที่สามารถแกะ “เสียงพยางค์แถ” จากภาพต่างๆออกมาได้ จะได้เสียงละ 0.5 คะแนนนะครับ ดังนั้น ไม่จำเป็นต้องตอบปริศนาชื่อหนังได้ แต่คุณอาจลองเดาเสียงแถของพยางค์ต่างๆจากภาพดู คุณก็มีสิทธิ์ได้คะแนนเช่นกัน

ถ้าถูก ผมจะบอกว่า คุณได้กี่คะแนน เช่น เดาถูก 1 พยางค์ ผมจะบอกว่า คุณได้ 0.5 คะแนน เพียงแต่ผมจะไม่บอกว่า เป็นเสียงไหนที่คุณสุ่มถูก ส่วนใครที่เดาเสียงพยางค์ซ้ำออกมาถูกเช่นกัน (แต่มาทีหลัง) ผมจะไม่บอกว่า ซ้ำ แต่แค่บอกว่า คุณยังไม่สามารถเดาถูกเพิ่มได้

และทุกครั้งที่มีการเดาเสียงพยางค์ถูกในแต่ละภาพ เช่น เดาถูก 3 เสียงจากภาพที่ 3 ซึ่งมี 5 คะแนน ก็จะนำ 1.5 คะแนนมาหักออกจากคะแนนเต็มของภาพนั้นไป ก็จะเหลือ 3.5 คะแนนจาก 5 เนื่องจากคนที่ทายชื่อปริศนาของหนังถูก อย่างน้อยก็ได้ตัวช่วยจากเพื่อนๆสมาชิกเป็นแนวทางแล้ว ไม่มากก็น้อย

ในกรณีขอคำใบ้จากผม คะแนนเต็มของภาพจะถูกลดลงครั้ง 1 คะแนน (ลดครั้งละ 1 ต้องคิดดีๆก่อนนะ) แต่ต้องมีคะแนนมากพอให้หักออกด้วยนะครับ (ถ้าจะใบ้) เช่น ภาพที่มี 5 คะแนน ตอนนี้มีคนเดาเสียงพยางค์ถูกแล้ว 4 เสียง (0.5 คูณ 4 เท่ากับ 2 คะแนน) คะแนนเต็มที่เหลือก็คือ 3 คะแนน ฉะนั้น ถ้าใบ้ครั้งที่ 1 คะแนนเต็มก็จะเหลือ 2 ใบ้ครั้งที่ 2 คะแนนเต็มก็เหลือ 1 แต่ต้องมีคะแนนเหลือทิ้งไว้เสมอ ถ้ามีการใบ้ต่อ แล้วคะแนนเต็มของภาพจะเหลือ 0 ก็จะไม่มีการใบ้เพิ่มเติม

สุดท้ายครับ คนที่ตอบชื่อปริศนาของหนังถูก ต้องบอก"ที่มาที่ไปของเสียงแถของพยางค์ในภาพเหล่านั้น"ให้ถูกต้องด้วย ถ้าผิดเพียงแค่ 1 จุดก็ตาม ผมให้ 0.5 ทันที (ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งนั้น)

งั้นมาเริ่มสะสมคะแนนกันเลยนะครับ พร้อมหรือยัง อ้อ ตอนนี้ ขอรอสมาชิกผู้เล่นแป๊บนึงก่อนนะ

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ย. 50 09:34:34

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ย. 50 13:40:20

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ย. 50 13:29:23

จากคุณ : ตี๋หล่อมีเสน่ห์ - [ 12 พ.ย. 50 13:26:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom