Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แนะนำนิตยสาร ที่นิสิต นักศึกษาที่เรียนหนังควรอ่าน ครับ

เริ่มต้นจริงๆแล้ว ผมเป็นคนนึงที่ชอบติดตามข่าวคราวเกี่ยวกับวงการหนัง แต่ไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือ โดยเฉพาะหนังสือหนัง เพราะผมถนัดแต่การท่องไปตาม อินเตอร์เน็ต ซะมากกว่า คือเนื้อหามันอัพเดทมากกว่า วันนึงเพื่อนตัวแสบของผมคนนึง บอกผมว่ามีหนังสือหนังเล่มใหม่ชื่อว่า FILM MAKER เนื้อหาส่วนใหญ่เกี่ยวกับวงการหนังไทย เลยนึกขึ้นได้เคยได้ยินชื่อทางทีวี รู้สึกว่าจะประกวดหนังสั้นอาไรสักอย่างนี้แหละ(จำชื่อโครงการไม่ได้) ซึ่งตอนแรกบอกตามตรงว่า ไม่คิดจะสนใจเลยด้วยซ้ำ ยิ่งเป็นหนังไทยด้วยแล้ว ก็คิดว่าเนื้อหาคงจะเหมือนกันทุกเล่ม คงจะเน้นไปทางโฆษณา ซะจนอ่านไม่รู้เรื่อง แต่เพื่อนคนนี้ของผมก็ไม่ลดความพยายาม มันเอามาให้ผมลองอ่าน รู้สึกเล่มที่ผมได้อ่านนั้นเป็นเล่มที่ หนังเรื่อง “โอปปาติก” กำลังจะเข้าโรงพอดี แล้วปกนี้ก็ตามที่ผมคาดไว้ คือมีภาพ ดารานำของหนังเรื่องนั้นๆ ขึ้นปกเหมือนๆ นิตยสารเล่มอื่นที่ผมไม่เคยจะสนใจเลยด้วยซ้ำ ผมเลยคิดในใจ เน้นโฆษณาอีกแระ แต่ก็ทนเจ้าเพื่อนจอมตื้อไม่ไหวเลยเปิดๆอ่านไป (รึว่าเพื่อนคนนี้มันจะเป็นลูกเจ้าของบริษัททำหนังสือนี้หว่า) ความรู้สึกแรกที่จับหนังสือเหรอ สงสัยเหมือนกันว่า ทำไมเค้าต้องใช้กระดาษอาร์ตเคลือบด้าน ซึ่งที่ผมเคยเห็นเล่มอื่นๆ เค้าทำกันรู้สึกว่าเค้าจะให้ความสำคัญกับปก ซะหรูหรา แต่ไหงปกนี้มาน เรียบๆดูธรรมดา ว่าแล้วก็เปิดอ่านข้างใน อืมยอมรับว่า content น่าสนใจโดยเฉพาะ Filmmaker Academy เพราะไม่ค่อยเห็นนิตยสารหนังที่จะสอนการทำหนังตั้งแต่ เริ่มต้นจนถึงมืออาชีพ ส่วนใหญ่จะสอนในส่วนลึกๆ ซะมากกว่า ซึ่งไอ้คนธรรมดาอย่างผมเกิดอยากจะทำหนังก็ไม่สามารถจะทำได้  แต่ FILM MAKER มันต่างออกไป ยิ่งคอลัมพ์ “ยกกอง” เป็นบทความที่ผมชอบมากที่สุด เค้าบอกถึงปัญหาต่างๆที่ เจอในกองถ่าย ซึ่งจำเป็นมากสำหรับคนที่คิดจะทำหนังแล้วไม่มีประสบการณ์ ซึ่งในความรู้สึกผมนะมันทำให้ความรู้สึกเดิมๆ ของผมหายไปนะ จากที่ไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือ กลับกลายมาอ่านซะจนเดือนร้อนเพื่อน(คนที่แนะนำนั้นแหละ สมอยากให้อ่านดีนัก) ให้หาเล่มเก่าๆของ FILM MAKER มาให้อ่าน(ให้มันซื้อมาให้ครับ ^^”) อ่านแล้วเพลินแถมได้ความรู้ ยิ่งเป็นนักเรียน นักศึกษา ที่เรียนเกี่ยวกับหนังหรือภาพยนตร์ ด้วยแล้ว แนะนำให้หามาอ่านกันดูครับ

แต่ใครไม่อยากซื้อมาอ่าน ก็อ่านฟรีได้ที่
    www.thaifilmmaker.com

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 50 15:13:14

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 50 14:56:14

จากคุณ : BabyDragoN - [ 14 พ.ย. 50 14:52:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom