Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หนังหักมุม หรือ บิดเบือนหนัง --- คนละเรื่องนะคร๊าบ

บอกก่อนนะครับ ไม่ได้แอนตี้เกย์แน่นอน และไม่มีอคติกับคนกลุ่มนี้แต่อย่างใด

ผมดูหนังมาก็เยอะ ติดตามหนังมาก็หลายสื่อ ดูหนังมาก็นาน ทั้งหนังที่

คิดว่าสนุก

เค้าว่าสนุก

เค้าบอกว่าไม่สนุก

ก็เข้าไปดูเพราะก็ความอยากรู้ของตนเอง ถึงจะออกมาแล้วพบว่าหนังไม่สนุก
    แต่ก็ยินดี เพราะเราก็เลือกเอง

แต่หลายอย่างของหนังที่ผมไม่เลือกดูคือ...

หนังแหว่ะ ประเภท ฆ่ากันจะๆ สับกันละเอียดๆ แบบ เ้น้นความโหดขนาดที่ แซม แพคกินพาร์ยังต้องสะดุ้งจากหลุมมาดูเอง พวกที่เน้นวิธีการฆ่า ว่าทำยังไงถึงจะทำให้คนดู รู้สึกกระอักกระอ่วนให้ได้มากที่สุด พวกมนุษย์กินคน อะไรประมานนี้้

ถ้ารู้ล่วงหน้า ผมขอผ่านครับ ดูหนังเพื่อความบันเทิง ไม่อยากหดหู่เพิ่ม

หนังเกย์.... *** เน้นอีกครั้งนะครับ "หนัง" ไม่ใช่ "เกย์" อย่างเดียว
    ผมไม่ได้ไม่ชอบเกย์ ผมมีเพื่อนเป็นเกย์ กระเทย และทุกๆรูปแบบครับ
    แต่ผมไม่ชอบดูหนังเกย์ ก็เท่านั้น เพราะส่วนตัวผมจะรู้สึกไม่มีส่วนร่วมในหนังทั้งสองประเภทนี้ ต่อให้เนื้อเรื่องดี

แต่ถ้าคนเรามีอคติ ยังไงๆ มันก็ไม่ดีในหัวของคนๆนั้นครับ ซึ่งก็รวมถึงเรื่องอื่นๆโดยทั่วไปในชีวิตประจำวัน

เช่นคุณทำงานดีแค่ใด แต่ถ้าเจ้านายไม่ชอบ ยังไง๊ ยังไง คุณก็ดูไม่ดีครับ ถึงเจ้านายจะยอมรับว่า คุณเก่งมากๆก็ตาม

กลับมาต่อ

อย่างกรณีแรก ผมไปดูหนังผี หนังซอมบี้ ฆ่ากันอะไรยังงี้ ผมคาดหวังอยู่แล้วว่า
    เข้าไปจะต้องเจออะไร ต้องมีการฆ่ากันบ้าง ไม่มากก็น้อย ถ้าน้อย ในระดับที่ยอมรับได้
    ผมก็สนุกกับมัน แต่ถ้ามันมากซะจนเลือดหรือสมองแทบจะหลุดจากจอมากองหน้าตัก
    ออกมาจากโรงผมก็คงรู้สึกไม่ดี แต่ไม่โทษตัวหนัง หรือตัวอย่างหนังนะครับ ที่ไม่ได้สื่อหรือแสดงตรงนี้ทั้งหมด แค่รู้สึกไม่ดี ว่าทำไมมันมากเกินไป

หรืออย่างล่าสุด Bridge to Terabathia, Pan's Lyberint ที่ตอนแรกก็คิดว่าหนังจะออกมาแฟนตาซี เด็กๆ กลับกลางเป็น -_-'

หนังผู้ใหญ่, ดราม่าซะงั้น โหดซะ (เกินเด็ก)

แต่ก็ชอบครับ ไม่รู้สึกเสียดายด้วย

เพราะฝรั่งเค้าโปรโมททางนั้นอยุ่แล้วครับ ถ้าลองอ่านวิจารณ์หนังทางฝั่งเค้านะครับ
    ไม่ใช่วิจารณ์ของทางฝั่งเรา ซึ่งผิดถูกก็เยอะ

**เดี่ยวจะมาพูดเรื่องนี้ต่อ ในกระทู้ต่อไปครับ

แต่...

เคสหนังเรื่องนี้ต่างกันครับ

ประเด็นของเรื่อง มันเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน ที่บางส่วนยังยากที่จะยอมรับ
    เพราะประเด็นทางเพศ คุณต้องยอมรับว่า เป็นเรื่องที่ เข้าใจยากเรื่องหนึ่ง ในสังคมไทย และสำหรับคนบางพวก

ผมเองไม่ได้แอนตี้รักร่วมเพศ ไม่ได้เฉยๆด้วย แถมยังชอบเพื่อนหลายๆคน ที่เค้าเป็นคนดี

แต่ไม่ชอบดูหนังยังงี้นี่นา

มันยังค่อนแขวะว่า ทำไมผมไม่ไปดู Brokeback Mountain ซึ่งมันบอกว่า ก็เหมือนดูมันนัวๆกันแหล่ะ -*-

ก็ได้บอกไปว่า ไม่ชอบอ๊ะ ดูเรื่องอื่นได้ป๊ะ... เราก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกัน

คราวนี้ ลองนึกดูว่า ผมจะเข้าไปดูหนังรักวัยรุ่น หรือไม่ได้ตั้งใจจะไปดู แต่ต้องไป เพราะแฟนชวน หรืออะไรก็แล้วแต่ ซักเรื่องนึง

แต่กลับมาเจอหนังแนวที่ตัวเองไม่อยากดู ผิดคาด อย่างแรง

ความผิดหวังก็ต้องมีครับ

ถามว่า ทำไมไม่แหกตาดูก่อนเข้าไป

ถามจริงครับ

เวลาเจอยังงี้ คุณจะเข้าร้านเนทแถวเมเจอร์ แล้ว Search หาข้อมูลหนัง ก่อนซื้อตั๋วไหมครับ
    หรือจะเดินเข้าร้านหนังสือ ซื้อวิจารณ์หนังมาดู ซึ่งบางที บางเรื่อง มันไม่ได้ให้ความกระจ่างใดๆเลย
    เพราะบางที เค้าก็เขียนเชียร์หนังอย่างเดียว เชียร์ผิดไปก็บ่อย
    คุณจะดูเรื่องอะไร คุณต้องค้นคว้าขนาดนั้นเลยเหรอ

ผมว่า คนไม่น้อย ที่มาตัดสินใจดูหนังจากหน้าโรงหนัง โปสเตอร์ หรือตัวอย่างที่ฉายเอาตอนนั้น

หลายคนตั้งใจมาดูหนัง แต่ไม่เจาะจงว่า หนังที่จะดุในตอนนั้นเป้นเรื่องอะไร ก็มีเยอะไป
    เข้าทำนอง เดินไปเลือกเอาหน้าโรง

ถ้าผม (หรือพวกเขา) รู้ว่า หนังจะเป็นแนวนี้ ผมคงบอกแฟนว่า ไม่ดูง่ะ หรือ เข้าไปดู แต่ตัวเองก็ทำใจยอมรับว่า อะไรจะเกิดขึ้น ไม่เสียอารมณ์กลางเรื่อง

ซึ่งมีโอกาสที่จะทำให้หนังดีๆ นั้น ดูไม่ดีไปเลยทีเดียว ...จากอคติที่ผมมีอยู่ส่วนตัว

และ โอกาสที่จะกลับมาซื้อ DVD หรือแผ่นเก็บภายหลังนั้น ก็ลดลงไป

ผมเคยไม่ตั้งใจเข้าไปดู Sexphone แต่ดูจบกลับชอบ เพราะรู้ว่า เออ มันหนังรัก และมันทำได้ดีกว่าที่คิด

เคยพลาดไปดู บุปผาราตรี (สะกดถูกป่าวหว่า?) ภาคแรกก็ตกใจและอึ้งว่า

น่ากลัวอิ๊บอ๋าย ซึ่งตอนแรกไม่รู้เลยว่าหนังแนวอะไร

แต่ ชอบหลังจากดูก็ชอบอิ๊บอ๋าย....

เพราะเรื่องผีหรืออื่นๆสังงคมยังมีการยอมรับกันได้มากกว่าเรื่องที่ยังไม่เปิดกว้างขวางในสังคมไทยเราในตอนนี้
    เช่นเรื่องรักร่วมเพศ

ซึ่งคุณๆหรือผมก็คงยอมรับในส่วนนี้นะครับ

การที่ผู้สร้างหนัง ทำเช่นนี้ เท่ากับ "หนังบิดเบือน" เลยทีเดียว

คนละอย่างกับ "หนังหักมุม" นะครับ

หนังของ ชยามาลาน คุณรู้อยู่แล้วว่าต้องหักมุม

ไม่นับเรื่องแรกของเขา (The Sixth Sense) ที่เราก็ต่างโดนหลอก -*-

แต่เราก็อยากเข้าไำปดูการหักมุึมอยู่นั่นเอง

ลองคิดดูสิครับว่า ถ้าเป็นสมัยก่อน ยุคที่อเมริกายังมีการเหยียดผิว

ถ้าคนสร้างหนัง เอาหนังมาโปรโมทว่า เป็นรักของชาวหนุ่มสาวชาวอเมริกัน ซึ่งมีคนสวน, คนข้างบ้านหรือตัวประกอบเป็นคนผิวดำ ยืนอยู่ข้างๆโปสเตอร์ ตัวเล็กๆ

แต่เข้าไปดู ปรากฎว่า

พระเอกผิวขาว นัวกับหญิงผิวดำ (หรือจะชายผิวดำ...นั่นยิ่งแล้วใหญ่ -*-)แทน

อะไรจะเกิดขึ้นครับ  สงครามกลางเมืองย่อยๆ เลยนะครับ

แต่กรณีบ้่านเรา คงไม่ขนาดนั้น แต่ก็คงแค่ ทำให้คนที่ไม่ชอบ เกิดความรู้สึกไม่ดีกับ "ทีมงานโปรโมทและฝ่ายการตลาดหนัง" เท่านั้นครับ

หรือถ้าผู้กำกับตั้งใจจะบิดเบือนจิงๆด้วยคนละก็ ตัวใครตัวมันครับ

เหตุเช่นนี้ กระแสของการไม่ยอมรับ จึงย่อมต้องเกิดขึ้น

หนังอาจจะดีครับ ผมยอมรับ แต่ผมไม่ดูแนวนี้

กรรมการออสการ์ หรือกรรมการตัดสินการประกวดหนัง ยังยอมรับว่า มีอคติกับหนังบางแนวเลยครับพี่น้อง

เช่น หนังไซไฟ ต่อให้ดูสนุกแค่ไหน คนยอมรับกันคึ่งโลก ก็ไม่มีทางได้ออสการ์ หรือน้อยมากๆ
    หนังชีวประวัติ หนังคนสู้ชีวิต หนังจากเรื่องจริงทั้งหลายแหล่ นักวิจารณ์ชอบ และมีคแนนความพิศวาสให้ด้วยซ้ำ

ฉันใดฉันนั้นครับ

ทางผู้สร้าง จึงไม่ควรหลอกคนดูว่า หนังชั้น เป็นหนังรักวัยรุ่น แต่กลายเป็นหนัง Y

ไม่เหมือนกับหลอกว่า หนังชั้นหนังผี แต่กลายเป้นหนังแหว่ะ แดกสมอง คนละอย่างนะครับ

ประเด็นของการสนใจในเรื่องนั้นมันต่างกัน ถ้าลองมาเปรียบเทียบกันดุตามชีวิตประจำวันของไทยเรา

งั้นต่อไปอย่างนี้  พวกคุณจะไม่เริ่มระแวงหรือว่า หนังเรื่องต่อไป มันจะอกมาแนวไหนกันแน่

"นี่หล่อน ได้ข่าวว่า มีหนังเกย์เข้าใหม่นะเธอ น่าดู พระเอกน่าบ๊วบมาก"
    "หรอๆ... ง้านชวนนัง... กับนัง...ไปดูกันดีกว่า"

หลังจากไปดู

"ต๊าย หนังห่าอะไร...พระเอกหล่อ ดันไปได้กะนังนั่น อีชะนีมันมีดีตรงไหนยะ... กี๊ด..."
    "แล้วเมื่อไหร่ พี่ภูคิ กับพี่แอ้ม จะนัวล่ะ"
    "โหย เซงเป็ดพะยะค่ะ แกไม่น่าชวนมาดูเลย ต่อไป ไม่เชื่อแกแล้ว อีกระเทียม:-) £$%$£^..."
    (ขออภัยที่เรียกคุณผู้หญิงที่รักยังงี้นะครับ แต่เพื่อความสมจริง)

ขอบคุณที่อ่านครับ...บุญรักษา

ปล. กระทู้ที่เกี่ยวข้องครับ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ยกมานะครับ
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6053037/A6053037.html
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6049325/A6049325.html
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6049135/A6049135.html
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6053365/A6053365.html

แก้ไขเมื่อ 23 พ.ย. 50 18:12:53

จากคุณ : ลูกหมูพรู - [ 23 พ.ย. 50 16:27:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom