Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<<<< ดูหนังเก่า แต่มาเล่าใหม่ **ชำแหละตำนาน4 ภาค Hanibal >>>

เคาะตำนาน   Hannibal Lecter อาชญากรรมชั้นยอดบนโลกภาพยนตร์

หลายคนอาจจะเคยได้ดูและได้ชมไปบ้างแล้วนะครับ   สำหรับหนังในตระกูล Hanibal กับตำนานของฆาตกรอัจฉริยะ นาม    Hannibal Lecter ผู้เป็นจิตแพทย์ที่หลักแหลม และหลงใหลในการฆ่าและกลืนกินเหยื่อของตนได้อย่างเลือดเย็น    บทประพันธ์ดังเดิมนี้เป็นของ Thomas Harris นักเขียนแนวอาชญากรรมชั้นยอดของโลก   ที่งานเขียนของเขากลายเป็นภาพยนตร์ที่โลดแล่นอยู่บนจอมากมาย
           หนังในตระกูล Hannibal มีด้วยกันทั้งหมด 4 ภาคครับ ถ้าเรียงตามปีออกฉายจะได้เป็น

The silence of the lambs (1991)-ได้ 5 ออสการ์ในปีนั้นรวมถึงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
    Hannibal (2001)
    Red Dragon (2002)
    Hannibal Rising (2007)

ด้วยความว่างจัดและไม่มีอะไรจะทำอยู่ดีๆผมก็เกิด
    อยากกลับมาดูอีกครั้ง  จึงหาหนังชุดนี้มาดูใหม่ (แบบรวดเดียว4 ภาค ไม่กินไม่นอน ไม่ไปไหน) จึงพอมองเห็นภาพรวม และอยากนำมาเล่าสู่กันฟัง  เผื่อยังมีอีกหลายคนที่สนใจจะได้พอเป็นแนวทางนะครับ

ลำดับที่ผมดูแบบรวดเดียวติดกันเลย4ภาค เป็นลำดับตามปีออกฉายนะครับ  ส่วนลำดับตามเรื่องราวในหนังจะเรียงได้เป็น

Hannibal Rising
    Red Dragon
    The silence of the lambs
    Hannibal

ซึ่งในแต่ละภาคล้วนมีเรื่องราวที่ต่อเนื่องกันครับ  โดยในด้านโปรดักชั่นและเทคนิคต่างๆไม่ขอพูดถึงมากนะครับ เพราะมาตรฐานของ Hollywood กับหนังชุดนี้มีมากครับ เพราะฉะนั้นจะขอคุยในส่วนของภาพรวมของหนัง   และเน้นที่เนื้อหา เรื่องราวและบทล้วนๆครับ (วิจารณ์ตามความรู้สึกและอารมณ์ที่เห็นไม่มีทฤษฎีใดๆ-เพราะผมไม่รู้)

-อาจจะเปิดเผยเนื้อหาบางส่วนบ้าง และพาดพิงฉากเด็ดๆบางฉาก แต่ไม่ทั้งหมด
    (และถ้ากลัวเสียอรรถรสมากมายนักก็ไปหาดูทุกภาคก่อนแล้วมาคุยกัน)

(แวะเยี่ยมชม+พูดคุยที่บล็อกหนังผมได้ครับ)

แก้ไขเมื่อ 02 ธ.ค. 50 23:53:12

จากคุณ : land_scape_man - [ 2 ธ.ค. 50 23:52:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom