Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จากรักแห่งสยามกลับไปดู>>> เพื่อนกูรักมรึงว่ะ <<<

จะสายไปไหมที่จะบอกว่า  "เพื่อน...กูรักมรึงว่ะ" <<< ความขัดแย้งของภาพกับเนื้อหา

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับหนังของคุณ พจน์  อานนท์  เรื่องนี้ครับ ที่ได้รับรางวัล  *หนังยอดเยี่ยม*
    ในเทศกาลหนังนานาชาติที่เบลเยี่ยม
    (34th International Independent Film Festival)
    ซึ่งถือว่าเป็นรางวัลสูงสุดของของเทศกาลนี้ครับ  และยังถูกเลือกเป็นหนังเปิดเทศกาลหนังที่ฮ่องกง และได้จะเตรียมฉายที่อเมริกา-อังกฤษ
    ด้วย ยินดีด้วยนะครับ

แต่ผมไม่ได้มีโอกาสไปชมภาพยนตร์เรื่องนี้ในโรง   เพราะเนื่องจากช่วงนั้นหาเวลาว่าง
    ไม่ได้เลยจริงๆและก็ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปดู
    ในโรงดีไหม    เนื่องจากบาดแผลจากหนังเรื่อง หอแต๋วแตกยังไม่แห้งสนิทดี  เลยตัด
    สินใจขอผ่านเรื่องนี้ไปก่อนแล้วกัน (กะรอดูบิ๊กซีนีม่าของช่อง 7 สีทีวีเพื่อคุณเลย)  

แต่พอเมื่อหนังออกเป็น DVD แล้ว จึงต้องขอลองพิสูจน์ผลงานลูกรักชิ้นนี้ของคุณพจน์
    ซะหน่อยครับ หลังจากที่ดูรักแห่งสยามแล้วประทับใจ
    มาก  แล้วสนใจในประเด็นความรักแบบวายๆ มากขึ้น  (เบื่อดูความรักแบบหนุ่มสาวแล้ว ดูมาตั้งแต่เกิด-แต่ไม่ได้เปลี่ยนรสนิยมทางเพศไปนะครับ)

ผมชมภาพยนตร์เรื่องนี้ ถึง 2 รอบ รอบแรกจากการเช่าแผ่น มาดู แต่เนื่องจากมารู้อีกทีว่ามีการโดนตัดบางฉากไปบ้างจึงพยายาม ขวนขวายหาเวอร์ชั่นเต็มมาดู  

ต้องขอบอกอย่างบริสุทธิ์ใจว่า  อคติ กับหนังในสไตล์ของคุณพจน์  นั้นมีมากจริงๆครับจาก ผลงานเก่าๆที่ผ่านมา (ผมดูเกือบทุกเรื่องนะยกเว้น สติแตกฯ)  ทำให้การที่จะเปิดใจดูหนังของคุณเรื่องนี้ ต้องตั้งหลักนานครับ  ต้องลบ อคติเดิมๆออกไปก่อน  จากที่เคยดู   เพราะเห็นว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องที่คุณอยากเล่า  และตั้งใจกับมันมากกว่าเรื่องก่อนๆ  (เอาหละให้โอกาสอีกครั้งนะ) และเป็นการเปิดตลาดหนังในแนวนี้ที่หน้าสนใจ มากที่เดียว

ก่อนหน้านั้นที่ออกฉายในโรงยอมรับว่ากระแสแรงมากครับกับหนังเรื่องนี้   ทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบ  ทั้งในตัวผู้กำกับ และกับหนังประเภทนี้ (หนังy)  ทำให้เกิดการวิพากษ์วิจารณ์เยอะมากที่เดียวทั้งความเหมาะสม  คุณภาพของงาน  และความคาดหวังในตัวหนังเรื่องนี้   (แต่ผมก็ไม่ได้ไปดู)

หลังจากที่ได้ชมหนังเรื่อง   เพื่อนกูรักมรึงวะ  ไปสองรอบเต็มๆ ในระยะเวลาไม่ห่างกันมาก  ทำให้เห็นอะไรในหนังเรื่องนี้หลายๆอย่างและผมมองว่ามันไม่ต่างอะไรกันมากนักในภาพรวมของหนังไม่ว่าจะเป็นเวอร์ชั่นไหน(ไม่ได้บอกว่าเขาเซนเซอร์ดีนะครับ เพียงแค่ฉากที่ตัดไปก็ไม่ได้ช่วยให้ความชัดเจน หรืออะไรที่ผมอยากรู้เพิ่มขึ้นมามากนัก)

สิ่งแรกที่เรียกได้ว่าเป็นจุดขายและสิ่งที่ดีที่สุดของหนังเรื่องนี้ ที่เห็นได้ชัดก็คือ  ภาพ  ครับ ซึ่งงานในด้านนี้เป็นงานของผู้กำกับภาพคุณ  ทิวา เมยไธสง   ซึ่งถ่ายถอดงานด้านภาพออกมาได้สวยงามมากครับ  แสงสวยมาก เลย  มุมมองกล้องดี(ผมชอบที่ถ่าย tive แรงๆอะ)  สร้างภาพที่สื่อความหมายต่างๆได้ดีทีเดียว  

(มีต่อครับ)

จากคุณ : land_scape_man - [ 4 ธ.ค. 50 05:18:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom