Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

(แหวกกระแสรักแห่งสยาม)คนที่ชอบ Love Letter เข้ามาคุยในนี้กันครับ(Spoil แหงมๆ){แตกประเด็นจาก A6092734}

ที่จริงก็ชอบรักแห่งสยามมากๆเหมือนกันนะ ล่อไป 4 รอบแล้วครับ(มะช่ายไปดูน้องโอ้อย่างเดียวนา...) รอบต่อไปคงเป็น DVD แล้วหละ กินแกลบแล้วคร้าบพี่น้อง...

กระทู้เดิมร่วงไปไหนแว้วไม่รู้ครับ กลัวจะหายาก

อ่าน คห. ที่กระทู้เดิมอ่ะ มีคนเห็นด้วยกะผมเยอะเลย สงสัยเป็นเพราะมีประสบการณ์ตรง เลยวิเคราะห์ได้ถูก แป่ว

แต่มันก็จริงๆนะ ดูตอนแรกก็แค่งงๆ แบบว่า อ้าว เป็นงี้เหรอ จบงี้เลยเหรอเพ่... แต่พอเริ่มตกตะกอนทางความคิดแล้วมาดูรอบ 2 แบบว่าโอ้วพระเจ้าจอร์จ ความรู้สึกของอิซึกิหญิงช่างตรงกับของผมอะไรเยี่ยงนี้... เชื่อมั้ยว่าดูรอบสองนี่ หนังจบไปแล้ว แต่ผมยังอยู่หน้าจออ่ะ ร้องไห้ต่อเนื่องเกือบ 15 นาที ก็อย่างที่บอกอ่ะนะ อารมณ์มันพีคแล้วมันไม่ยอมลงน่ะ

อ่ะ ถึงประเด็นซะที

คือจากกระทู้เดิมแล้วรู้สึกว่ายังเขียนไม่หมดน่ะครับ คือว่าเรื่องนี้เค้าใส่ใจในรายละเอียดมากๆ เห็นด้วยกับคุณ Galilee ว่าเค้าเล่นกับอารมณ์คนดู ผู้ชมต้องซึมซับบรรยากาศ อารมณ์ความรู้สึกของตัวละครไปเรื่อยๆ
    มีฉากนึงที่ละเอียดมากๆ ก็คือ ตอนที่อิซึกิชายวิ่งแข่ง แล้วนางเอกยกกล้องขึ้นมาเล็งแล้วแชะๆๆโดยไม่รู้ตัว ถึงจะเป็นเพียงฉากสั้นๆ แต่ถ้าสังเกตดูก็จะรู้ว่านางเอกรู้สึกอย่างไรกับพระเอก ทำให้ผมชอบฉากนี้มากๆเลย
    อีกอย่างก็คือ ผกก. ปูเรื่องได้เนียนอย่างคุณว่าจริงๆน่ะครับ ขนาดถึงตรงฉากที่นางเอกคุยกะคุณตาเรื่องจดหมายตอนท้ายๆน่ะ ผมยังไม่เอะใจเลยครับ

อีกฉากนึงที่ชอบก็คือตอนที่ถ่ายสลับไปมาระหว่างฮิโรโกะกับอิซึกิ ที่ถามว่า "สบายดีมั้ย" เป็นสายสัมพันธ์ปริศนาที่ ผกก. ตั้งใจทิ้งไว้ให้คนดูคิดกัน เห็นด้วยกับคุณนีอุงใน http://www.popcornfor2.com/movies/012_sept_loveletter.html ว่าคงเป็นเพราะความรักที่เธอทั้งสองมีให้กับ ช คนเดียวกัน

ที่จริงมีตั้งหลายฉากที่ชอบนะครับ บรรยายไม่หมด ทั้งฉากที่ฮิโรโกะกับอิซึกิหญิงเจอกัน แล้วก็ฉากที่อิซึกิไปถ่ายรูปที่ รร. เก่า (ฉากเหล่านี้ได้ดนตรีช่วยส่งอารมณ์จริงๆนะ)
    ใครชอบฉากไหนช่วยมาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

อ่านข้อความของคุณปลาทองตรงนี้แล้วเพิ่งนึกออกฮะ

เคยฟังเพลง รักคือสายลม ของจอห์นนี่ อันวา มั้ยคะ
    เค้าบอกว่า

-----
    "เธอมาให้ชื่นชม รับรู้ว่าลมเย็น ตัวตนไม่อาจเห็น หากแต่ก็รู้ด้วยหัวใจ"

เราว่ามันคือเพลงที่แทนความรักในเรื่องนี้เลยแหละ

-----

อื้ม สังเกตมะ ตอนจบที่นางเอกเห็นภาพตัวเองหลังบัตรยืมน่ะ มีสายลมเบาๆพัดผ่านเธอด้วย ทั้งที่ก่อนหน้านี้ยังไม่มีลมนะ
    สงสัย ผกก. คงเคยฟังเพลงของจอนนี่อันวานะ :p

เห็นด้วยอีกแล้ววว กับคุณนางาเสะที่บอกว่า

----
    มันเป็นความรู้สึกหวนนึกถึงอดีตเก่าๆค่ะ
    ถ้าคุณเคยมีความรักที่แอบชอบใครสักคนตอนมัธยมแล้วไม่กล้าบอก จะเข้าใจความรู้สึกนี้ดี
    เวลาที่คิดถึงช่วงเวลานั้นแล้วไม่แน่ใจว่าอีกฝ่ายจะชอบเราด้วยรึเปล่านะ
    ----

มันเป็นอย่างนั้นจริงๆนะครับ ผมหวนนึกถึงอดีตทีไร ก็ยังสงสัยไม่หายว่าเขาชอบผมหรือเปล่า วันที่เขามาคุยกับผมครั้งแรก ก็เป็นวันสุดท้าย และไม่กี่นาทีสุดท้ายที่เราจะได้อยู่ด้วยกันอะ (สปอยล์เรื่องตัวเองนึดนึง หุหุ)
    แล้วก็เห็นด้วยอีกอย่างว่าตอนจบมันทั้งเศร้าและสุขอย่างที่คุณว่าจริงๆ ดูแล้วมันอิ่มๆแบบเศร้าๆปนสุขยังไงไม่รู้แฮะ
    **แล้วคุณนางาเสะยังมีประเด็นไหนที่ชอบอีกเหรอครับ ถึงยาวก็เล่ามาได้ครับ อยากคุยกับคนที่ชอบเรื่องนี้เหมือนกัน

จากคุณ : ted_t1987 - [ วันพ่อแห่งชาติ 09:38:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom