Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Cloverfield Clues]--- สาเหตุที่เว็บ T.I.D.O. ถูก Locked ---

จากที่ผมได้หมกมุ่นอยู่กับการแก้ Clues ต่างๆของ Cloverfield และการสืบค้นจากแหล่งข้อมูลต่างๆ ทำให้พบว่า...

ที่เว็บ tido.com ถูก locked นั้น ถูกล๊อคโดย External Affairs Department ของ USA
    (ลองสังเกตุที่ลาย watermark เอาน่ะครับ ผมว่ามันน่าจะเป็นเช่นนั้น)
    และมีการระบุรหัสไว้บนหน้าเว็บ คือ

"18USCEC S 2332b - locked"

ซึ่งรหัสนี้ คือ หมายเลข title และ section ของกฎหมายของ USA ครับ
    (เทียบได้กับ หมวด และมาตรา ตามประมวลกฎหมายของไทยครับ)

โดย...
    Title 18 ว่าด้วยคดีอาญาและวิธีพิจารณาความอาญา
    (TITLE 18 - CRIMES AND CRIMINAL PROCEDURE)
    Section 2332b การกระทำอันเป็นการก่อการร้ายข้ามชาติ
    (Sec. 2332b. Acts of terrorism transcending national boundaries)

นี่น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เว็บนี้ถูก locked น่ะครับ
    ส่วนกฎหมายในส่วนนี้ทั้งหมดผมไม่สามารถแปลให้ได้ทั้งหมดนะครับ
    (แม้ผมจะเรียนนิติศาสตร์อยู่ก็ตาม แปลยากครับ)
    ผู้ใดมี่สนใจสามารถดูได้ที่ link ด้านล่างนี้ครับ

http://capdefnet.org/fdprc/contents/fed_cap_off/18_usc_2332b.htm

ปล. เหนื่อยกับการตามแก้ตามเช็ค clues ของ cloverfield มากมายเลยครับ
    แต่ก็สนุกดีครับ หนังก็สนุก แถมมีอะไรให้ทำต่อด้วย...เยี่ยมจริงๆ

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 51 23:37:49

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 51 23:36:40

จากคุณ : harrytulaw - [ 19 ม.ค. 51 23:33:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom